DanLuat 2015

Gây tai nạn chết người và cách xử lý

Chủ đề   RSS   
  • #344168 12/09/2014

    anhphu9x

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gây tai nạn chết người và cách xử lý

    Chào các luật sư !

    Tôi có câu hỏi muốn hỏi luật sư.
    Vào ngày 5/9/2014 anh họ tôi có điều khiển xe khách 29 chỗ trên quốc lộ 1A . Khi đang lưu thông trên đoạn đường đông dân cư với tốc độ cho phép của chiếc xe là 50km/h.Khi anh tôi đang điều khiển chiếc xe vượt xe ô tô khác với tốc độ là 69km/h,quá tốc độ cho phép là 19km/h.Ngay lúc đó bên phải chiếc xe ô tô mà anh tôi muốn vượt có người điều khiển xe máy với tốc độ cao bất ngờ chuyển làn đường sang phía tay trái người đó, không có đèn tín hiệu đèn chuyển làn đường,ngay lập tức anh tôi đã phanh xe lại nhưng không kịp và cú va chạm đã xảy ra va người điều khiên xe máy đã chết trên đường đi cấp cứu.Theo giám định của công an thị lỗi sai thuộc về hai bên (50--50). Vậy luật sư cho tôi hỏi
    1.Nếu 2 bên thương lượng đền bù ổn thỏa thế anh tôi có bị truy tố không ?
    2.Nếu gia đình anh tôi không đáp ứng được(hoặc chỉ đáp ứng được 1 phần nào đó) mức đền bù mà gia đình nạn nhân đề ra thì anh tôi bị truy tố như như thế nào
     
    2099 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344256   13/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo trình bày của bạn, Luật Nam Long xin được tư vấn như sau:

    Khoản 1, Điều 202, BLHS quy định: "Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm."

    Mặc dù người bị hại cũng có lỗi nhưng anh của bạn sẽ vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu chủ động bồi thường thiệt hại và gia đình bị hại có đơn bãi nại thì anh của bạn sẽ được áp dụng tình tiết giảm nhẹ.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-