Gây tai nạn chết người khi chưa có bằng lái

Chủ đề   RSS   
  • #318099 12/04/2014

    nongtoadam

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gây tai nạn chết người khi chưa có bằng lái

    Kính chào luật sư! Em có câu hỏi muốn hỏi luật sư như sau: em có điều khiển xe máy và em chưa có bằng và vô tình gây tai nạn chêt người.người đó đã già(81tuổi).từ lúc bị nạn cho đến lúc cụ chết em luôn có mặt.em muốn hỏi luật sư răng: trường hợp của em khi truy cứu hình sự thì em có fải ngồi tù không? Và nếu có thì là bao lâu?em có được hưởng án treo không?( hai bên gia đình đã thỏa thuạn bồi thuờng và không có khiếu nại gì cả).kính mong luật sư hồi âm sớm để em yên tâm.chân thành cảm ơn luật sư.

     
    4860 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318169   13/04/2014

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo phúc đáp cho bạn như sau;

    Hành vi điều khiển xe gắn máy (chưa có bằng lái) gây hậu quả chết người của bạn sẽ bị điều chỉnh bởi điều 202, khoản 2, điểm a BLHS cụ thể như sau:

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Như vậy, đối chiếu với qui định của điều luật trên thì khung hình phạt đối với hành vi của bạn sẽ từ 3-10 năm tù, việc gia đình bạn đã đến bồi thường và khắc phục hậu quả sẽ là tình tiết giảm nhẹ trong quá trình xét xử và quyết định mức án dành cho bạn.

    Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi của bạn

    Trân trọng.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    thuytienbn96 (05/08/2014)
  • #318281   14/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Lsthachthao đã có những tư vấn khá chi tiết cho bạn nhưng chưa thực sự đầy đủ và chính xác:

    Cần phải chia thành hai trường hợp:

    Trường hợp 1: Bạn không có hành vi vi phạm giao thông trực tiếp dẫn tới cái chết của bà cụ. Ví dụ, bạn hoàn toàn tuân thủ luật giao thông ngoại trừ không đội mũ bảo hiểm và không có bằng lái. Tuy nhiên, bà cụ bất ngờ lao ra đường và dẫn đến tai nạn thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự. 

    Trường hợp 2: Tương tự như lsthachthao đã tư vấn.

    Bạn cần sự trợ giúp của luật sư để có thể giảm thiểu những rủi ro pháp lý có thể gặp phải. 

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com