Gây tai nạn chết người, đã bồi thường đầy đủ vẫn có thể bị truy tố

Chủ đề   RSS   
  • #539260 25/02/2020

    pigreen
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2020
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2679
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 192 lần


    Gây tai nạn chết người, đã bồi thường đầy đủ vẫn có thể bị truy tố

    Đây là thắc mắc của rất nhiều người về trường hợp: Tại sao đã bồi thường đầy đủ khi gây tai nạn gia thông làm chết người; gia đình nạn nhân cũng đã viết giấy bãi nại nhưng vẫn bị khởi tố vụ án hình sự? Bài viết dưới đây sẽ làm rõ vấn đề này!

    Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ được quy định tại khoản 1 Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 và được sửa đổi, bổ sung tại khoản 72 Điều 1 Bộ luật hình sự sửa đổi 2017, cụ thể như sau:

    1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Làm chết người;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    Như vậy, có thể thấy việc vi phạm quy định về an toàn giao thông mà gây chết người có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    Đồng thời, nếu gây tai nạn chết người khi tham gia giao thông trong tình trạng sử dụng rượu, bia, không có Giấy phép lái xe…thì được xem là tình tiết định khung tăng nặng theo quy định tại khoản 2 Điều 260 Bộ luật hình sự 2015.

    Việc người gây tai nạn chủ động bồi thường đầy đủ cho gia đình nạn nhân có thể được xem xét là tình tiết giảm nhẹ trong vụ án. Đơn bãi nại của gia đình nạn nhân không có ý nghĩa trong việc truy tố vụ án vì Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ không thuộc 10 trường hợp chỉ khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại theo quy định tại Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự 2015.

    Do đó, khi gây tai nạn giao thông gây chết người dù đã chủ động bồi thường đầy đủ và gia đình nạn nhân cũng đã làm đơn bãi nại thì vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự!

     
    313 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pigreen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận