Gây rối trật tự sẽ bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #560543 16/10/2020

    thanhvan1357

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Gây rối trật tự sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Mong anh giải đáp giúp em vừa qua em có tham gia vụ đi đánh nhau giữa 2 bên khá là đông. Phía bên bọn em có nhiều nhóm gọp lại và nhóm của tụi em được người đầu vụ gọi đến và em là người chở đi không cầm vũ khí. Khi đến tại điểm hẹn thì nhóm tụi em không tham gia đánh nhau và Phía bên tụi em bị thương tích còn bên kia thì không. Công an có kết luật cho bọn em là gây rốt trật tự điểm b khoản 2 điều 318 bộ luật hình sự 

    Vậy em sẽ bị xử phạt như thế nào? Mong anh giải đáp. Em cảm ơn!!

     
    224 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhvan1357 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560556   16/10/2020

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (310)
    Số điểm: 2425
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào bạn, đối với hành vi gây rối trật tự công cộng, Điều 318 Bộ luật Hình sự 2015 quy định hình phạt như sau:

    Điều 318. Tội gây rối trật tự công cộng

    1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;

    c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;

    d) Xúi giục người khác gây rối;

    đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;

    e) Tái phạm nguy hiểm.”

    Theo bạn chia sẻ mặc dù bạn là “người chở đi không cầm vũ khí, không tham gia đánh nhau” nhưng vụ việc gây rối mà bạn liên quan là vụ việc có  “Dùng vũ khí, hung khí” nên công an đã kết luận bạn phạm tội này theo điểm b Khoản 2 Điều 318 Bộ luật Hình sự 2015. Và theo quy định trên thì bạn có thể bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm tùy vào mức độ vi phạm nhé. Trên đây là một số ý kiến riêng của mình. Hi vọng có thể giúp ích thêm cho bạn

    Cập nhật bởi nguyenphuong2804 ngày 16/10/2020 01:31:31 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenphuong2804 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/10/2020)