Gấp ạ! Quyền sử dụng đất khi xảy ra sự cố!

Chủ đề   RSS   
  • #150398 25/11/2011

    vananh146

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Gấp ạ! Quyền sử dụng đất khi xảy ra sự cố!

    Tôi xin trình bày: Tháng 3/2011 tôi có mua một miếng đất 200m2 ( giá cả thỏa thuận là 4 triệu đồng/m2) của em họ tôi tên là M. Khi đó đã có toàn bộ gia đình tôi làm chứng! M có hứa là trong vòng 2 tháng sẽ giao bìa đỏ cho tôi và yêu cầu tôi trả trước 600 triệu đồng tôi đưa và có giấy tờ chứng minh) và khi tách xong bìa đỏ sẽ lấy số tiền còn lại. Nhưng đến giờ tôi vẫn chưa nhận được sổ đỏ từ M. Và tôi nghe nói sau khi làm giấy tờ bán đất cho tôi thì M đã đem sổ đỏ đi cắm lấy tiền trả nợ nên vẫn chưa làm được sổ đỏ cho tôi. Tôi sợ là M khi vay nhiều quá sẽ bị vỡ nợ phá sản.
     Vậy trong trường hợp này, tôi phải làm thế nào để đạt được quyền sử dụng đất của mình???
    Cập nhật bởi vananh146 ngày 25/11/2011 09:31:08 CH thiếu
     
    3142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #150468   26/11/2011

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Tôi cần được làm rỏ vài thông tin như sau:
    - Chị nói là mua miếng đất của em họ: như vậy hợp đồng có được công chứng chưa, hay chỉ là giấy tay?

    Việc M hứa là 2 tháng sẽ giao bìa đỏ và yêu cầu chị đưa 600 tr: có văn bản nào chứng thực không (việc hứa đưa bìa đỏ không đồng nghĩa với việc hứa bán).

    Trong trường hợp hợp đồng trên có thỏa thuận sau khi hoàn tất thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận QSDĐ thì người chuyển nhượng sẽ tiến hành chuyển nhượng QSDĐ trên cho Chị  thì có thể xem như hợp đồng mua bán nêu trên là Hợp đồng hứa bán. Để đảm bảo thì: "Hợp đồng cần ký hợp đồng chuyển nhượng" có xác nhận của công chứng. Nếu không, khi tranh chấp rất dể bị Tòa tuyên vô hiệu.

    Tôi nói thêm: Về nguyên tắc thì pháp luật không cấm các bên chuyển nhượng thực hiện việc hứa mua bán bằng một hợp đồng. Tuy nhiên, do đây là một dạng hợp đồng chuyển nhượng có điều kiện nên trong nội dung hợp đồng này cần mô tả chi tiết quyền và nghĩa vụ các bên, các công đoạn phải thực hiện.

    Khi các công đoạn (điều kiện) này hoàn tất và thỏa mãn được điều kiện mà pháp luật quy định buộc phải có để chuyển nhượng thì các bên phải thực hiện việc chuyển nhượng theo hình thức mà pháp luật đã định (ký hợp đồng mua bán nhà có xác nhận của công chứng).

    Về hậu quả của hợp đồng bị tuyên vô hiệu:


    Điều 137 Bộ luật dân sự quy định như sau:

    “1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường”.

    Về thủ tục: Chị có thể khởi kiện ra tòa án để đòi lại số tiền hoặc buộc Ông anh họ M thực hiện hợp đồng mua bán, nhưng tốt nhất vẫn là thương lượng của các bên.

    Chị đọc và hiểu những lời tư vấn ở trên của tôi, có gì không hiểu hỏi lại để tôi trả lời cho rõ,

    Trân trọng,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietnguyenlaw vì bài viết hữu ích
    vananh146 (26/11/2011)
  • #150549   26/11/2011

    vananh146
    vananh146

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    hiện tại tôi chỉ giữ một bản giao hẹn và ở đó có ghi số tiền tôi đã đưa. Trong đó ghi là bán cho tôi với diện tích 200m2(giới hạn và tiếp giáp chỗ nào), số tiền đưa trước khi làm xong sổ đỏ. Như vậy liệu có được không thưa luật sư? Hay là bây giờ phải làm 1 cái "Hợp đồng chuyển nhượng" rồi đem ra đâu công chứng, tôi k hiểu luật lắm nên nhờ các luật sư chỉ giúp.
     
    Báo quản trị |  
  • #150553   26/11/2011

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào chị,

    Nếu mình đi công chứng được hợp đồng mua bán luôn, thì còn gì bằng nữa! Chị cầm hồ sơ ra văn phòng công chứng hoặc UBND xã nơi có đất chuyển nhượng (nếu trên địa bàn không có văn phòng công chứng). Hỏi về thủ tục chuyển nhượng, tại đây Chị sẽ được tư vấn thủ tục đầy đủ. Hiện tại thì sổ đỏ đã có và Chị nên làm thủ tục chuyển nhượng luôn! không nên chần chừ nữa.
    Hồ sơ bao gồm:
    - GCN QSDĐ và tờ trước bạ, bản đồ vị trí (có thể không cần);
    - Giấy tờ cá nhân của các bên chuyển nhượng; CMND; Sổ hộ khẩu; Giấy chứng nhận kết hôn hoặc đôc thân của người bán.

    Nên nhớ là " hợp đồng chuyển nhượng phải được công chứng, chứng thực đầy đủ thì mới đúng pháp luật". sau này chị mới đóng thuế và đăng bộ được.

    Có vấn đề gì thắc mắc chị cho lại thông tin để tôi tư vấn, giải thích cho chị hiểu.

    Chân thành,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietnguyenlaw vì bài viết hữu ích
    vananh146 (26/11/2011)
  • #150590   26/11/2011

    vananh146
    vananh146

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cảm ơn anh.Tôi sẽ nhanh chóng thu xếp thời gian để làm GCN QSDĐ để nếu có xảy ra tranh chấp sẽ có hướng giải quyết tốt nhất!
     
    Báo quản trị |