Gán giờ làm thêm vào giờ hành chánh

Chủ đề   RSS   
  • #351333 21/10/2014

    Gán giờ làm thêm vào giờ hành chánh

    Xin chào luật sư.

    Tôi có một vấn đề về giờ lao động xin được tư vấn.

    Công ty tôi là công ty 100% vốn nước ngoài.

    Công ty quy định 1 tuần làm 48 tiếng từ thứ 2 đến thứ 7, mỗi ngày 8 tiếng,

    Nhưng trên thực tế ngày thứ 7 chỉ làm 4 tiếng. 

    Công ty có ý sẽ đem giờ làm thêm của những ngày khác trong tuần gán vào 4 tiếng còn lại ngày thứ 7, như vậy sẽ không phát sinh phí làm ngoài giờ.

    Cho tôi hỏi như vậy có đúng luật không ?

    Xin cảm ơn.

     
    3208 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351562   22/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thắc mắc của bạn Luât sư Nguyễn Huy Long - Công ty Luật TNHH Nam Long có ý kiến tư vấn như sau:

    Điều 104. BLLĐ năm 2012 quy định:

    1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

    Căn cứ Điều 106 Bộ luật lao động năm 2012:

    Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

    Như vậy, trường hợp này công ty bạn đã quy định thời gian làm việc là không quá 8 giờ trong 1 ngày , vì thế nếu trong một ngày mà người lao động phải làm vượt quá 8 tiếng thì số thời gian vượt quá đó công ty bạn phải tính lương cho người lao động theo quy định về lương làm thêm giờ.

    việc công ty chuyển thời gian làm thêm giờ vào ngày thứ 7 là trái quy định của pháp luật.

    Trân Trọng!

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #351959   24/10/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Không biết Luật quy định đối với cty bạn có gì khác với đơn vị hành chính, sự nghiệp không. Nếu chính sách không có gì khác nhau, thì theo tôi, trường hợp này có thể căn cứ quy định của Luật để giải quyết như sau:

    Bởi cty đã có quy định làm 48 giờ/ tuần, nên thứ 7 chỉ làm 4 tiếng là chưa đủ thời gian làm việc.

    Căn cứ quy định tại Thông tư 08/2005/TTLT-BNV-BTC, Mục IV, Khoản 2, Điểm b, c thì có thể gán 4 giờ làm thêm vào 4 giờ nghỉ của ngày thứ 7 (coi như nghỉ bù) nhưng phải trả phần tiền theo % còn lại đối với từng trường hợp làm thêm giờ (tức là sau khi đã trừ đi 100% tiền lương bù vào 4 giờ ngày thứ 7 thì còn phải trả 50% hoặc 100% hoặc 200% hoặc 130% như quy định của Thông tư này).

    Lưu ý: Thông tư 08 nói trên là áp dụng đối với đơn vị hành chính, sự nghiệp. Để chắc chắn, bạn cần tìm hiểu văn bản quy định riêng cho loại hình đơn vị bạn để xem có quy định giống Thông tư 08 không để áp dụng cho chuẩn. Nếu có hướng dẫn như vậy thì việc cty bạn gán như bạn nói là không sai luật.

    Vài dòng trao đổi để bạn tham khảo.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com