DanLuat 2015

Ép viết giấy vay nợ

Chủ đề   RSS   
  • #401662 06/10/2015

    thanhtrung160193

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ép viết giấy vay nợ

    Chào luật sư.

    Em có một chuyện muốn hỏi là: Em có nhờ người yêu em đứng tên vay mua hàng trả góp,nhưng k lấy hàng trả góp mà bán cho người cho vay lấy tiền mặt.Người cho em vay là 10.000.000d.Giá của mặt hàng là 12.390.00d.Nhưng người cho vay đưa trước 30% là 365000d.Rồi cái máy tính người vay mua lại là 650000.Vậy là em vs người cho vay k còn liên quan gì hết.Em với ngân hàng ppf liên quan là trả góp trong vòng 6 tháng,mỗi tháng góp là 2107000d.Nhưng chưa tới thời hạn trả mà người yêu em vs em gái của cô ấy có ép em viết giấy vay nợ là 12 triệu mấy.Bắt buộc em phải kí và trả trong vòng 1 tháng.Có yếu tố đe dọa và ép buộc phải trả.Người yêu em có chụp cmnd và gplx của em. 

    Em muốn hỏi zậy em phải làm như thế nào?Hành vi như zậy có trái pháp luật không ạ?

     
    1794 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449221   10/03/2017

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra một vài trao đổi sau

               Hành vi cưỡng ép, bắt buộc phải kí vào giấy vay nợ và bắt ép phải trả số tiền đó trong vòng 1 tháng là cơ sở để tuyên giao dịch- tức giấy vay nợ đó vô hiệu, không có giá trị. 

    Căn cứ pháp lý: Điều 127 BLDS năm 2015.

    Điều 127. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép

    Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa, cưỡng ép thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

    Lừa dối trong giao dịch dân sự là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.

    Đe dọa, cưỡng ép trong giao dịch dân sự là hành vi cố ý của một bên hoặc người thứ ba làm cho bên kia buộc phải thực hiện giao dịch dân sự nhằm tránh thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, danh dự, uy tín, nhân phẩm, tài sản của mình hoặc của người thân thích của mình.

                    Và để mọi việc đôi bên không bị khó xử thì tốt nhất là bạn nên hoàn trả toàn bộ số tiền mua trả góp ấy một cách sớm nhất, không nhất thiết cứ phải đến hạn mới trả.

     

     Trên đây là toàn bộ tư vấn, hy vọng trợ giúp pháp lý trên sẽ giúp ích bạn.

    Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng!

                                                                        Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-