Em xin hỏi vể vấn đề thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #231938 08/12/2012

    lethaonguyen106

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Em xin hỏi vể vấn đề thử việc

     

    Chào luật sư

    1. Em kết thúc hợp đồng thử việc ngày 31/10/2012.. trưởng bộ phận của em đã đưa đánh giá và nhận xét cho bộ phận tổ chức hành chính và yêu cầu ký hợp đồng nhưng đến nay,  (5/12/2012)  bộ phận tổ chức hành chính và giám đốc vẫn chưa cho tiến hành ký kết hợp đồng lao động chính thức với em, theo em biết thì sau khi kết thúc thời gian thử việc , nếu em vẫn tiếp tục đước đi làm thì được xem là nhân viên chính thức. nhưng em chỉ nhận được 1/2 Tiền cơm ca như khi thử việc và lương thì vẫn là 80%. như vậy có đúng ko ạ?

    2. Em là cử nhân đại học ngoại ngữ, được nhận vào làm tại 1 đơn vị Hành chính sự nghiệp của Tỉnh Uỷ, cụ thể là làm Lễ tân nhà khách tỉnh ủy, quyết định thử việc đầu tiên đưa ra cho em là mức lương mà em được hưởng  là 2.33 , sau 1 tháng thì bộ phận hành chính lại thu hồi quyết định và hạ mức lương của em xuống 1.75 với giải thích là làm không đúng ngành. em muốn hỏi như vậy là đúng hay sai ạ?

    cảm ơn luật sư

     
    4580 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #232197   09/12/2012

    nguyenthevulaw
    nguyenthevulaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Tôi là luật sư Nguyễn Thế Vũ thuộc Công ty Luật NTV Law. Qua nội dung bạn hỏi, tôi xin phép trả lời như sau:

    Câu hỏi 1: bạn đã kết thúc thời gian thử việc vào ngày 31/10/2012 và bạn vẫn làm việc tại cơ quan đến ngày 05/12/2012 tức hơn 30 ngày kể từ ngày kết thúc thời gian thử việc.

    Điều 32 Bộ luật lao động qui định thời hạn thử việc tối đa là 60 ngày. Khi hết thời hạn thử việc mà người lao động đáp ứng nhu cầu thì phải nhận người lao động vào làm việc chính thức.

    Theo khoàn 2 điều 27 Bộ luật lao đồng " Khi hợp đồng lao động hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn..."

    Trong trường hợp này, bạn yêu cầu Công ty ký Hợp đồng chính thức với bạn và lương, phụ cấp của bạn phải được hưởng 100% chứ không 80% như thời gian thử việc ngay sau khi hết thời gian thử việc.

     

    Câu hỏi 2: Bạn đang trong thời gian thử việc chứ chưa ký Hợp đồng chính thức, theo điều 32 Bộ luật lao động " Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận". Vì vậy việc cơ quan thay đổi mức lương cũng không vi phạm Bộ luật lao động. Nếu bạn cảm thấy không hài lòng, có thể trao đổi lại với phòng tổ chức hành chánh hoặc chọn phương án nghỉ việc mà không phải bồi thường.

    Trân trọng chào bạn.

    Nếu có bất kỳ câu hỏi gì, vui lòng liên hệ

    Nguyễn Thế Vũ
    Công ty Luật NTV
    Cung cấp giải pháp và dịch vụ pháp lý tối ưu nhất

    Địa chỉ: 478 Lê Văn Thọ, P16, Q Gò Vấp, tp.HCM
    Điện thoại: 08.36 02 00 02                             .Fax: 08.38 94 97 95
    Di động: 0909 549 246/ 0938 67 68 64           

    Email: vunt@ntvlaw.vn           .Website: www.ntvlaw.vn

    Luật sư Nguyễn Thế Vũ

    Công ty Luật NTV (NTV law)

    Website: www.ntvlaw.vn

    Email: vunt@ntvlaw.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư/Luật gia: Nguyễn Thế Vũ

Công ty Luật NTV

Cung cấp giải pháp và dịch vụ pháp lý tối ưu nhất

Địa chỉ: 478 Lê Văn Thọ, P16, Q Gò Vấp, tp.HCM

Điện thoại: 08.36 02 00 02 .Fax: 08.38 94 97 95

Di động: 0909 549 246/ 0938 67 68 64 Email: vunt@ntvlaw.vn .Website: www.ntvlaw.vn