DanLuat 2015

Em xin hỏi về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

Chủ đề   RSS   
  • #381264 28/04/2015

    huutai721

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin hỏi về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

    A Trộm cắp của B 1 điện thoại di động trị giá 400.000₫ sau đó đem điện thoại này bán lại cho C với giá 100.000₫. Mặc dù C biết điện thoại trên là do A phạm pháp mà có (không hứa hẹn trước) nhưng vẫn mua. Vậy C có phạm tội tiêu thụ tài sản quy định tại Đ 250 BLHS không?
     
    2191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #381278   28/04/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2010)
    Số điểm: 12808
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 752 lần
    Lawyer

    Xem xét hành vi cua A có phạm tội Trộm cắp tài sản hay không? nếu A trộm cắp nhiều tài sản và xác định được A phạm tội trộm cắp (trong đó có cả điện thoại bán cho C) thì hành vi của C sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tôi phạm quy định tại Điều 250. Nếu A chỉ có hành vi trộm cắp mỗi một tài sản điện thoại có giá trị 400.000 đồng thì chưa phạm tội trộm cắp, hành vi vi phạm thì có còn tội trộm cắp thì chưa đủ dấu hiệu do đó không phải là tài sản do phạm tội mà có mà tại sản do hành vi ăn cắp nên không có cơ sở khởi tố C về tội danh trên.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |