DanLuat 2015

Em xin có 1 câu hỏi

Chủ đề   RSS   
  • #320434 24/04/2014

    canhnhachau

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin có 1 câu hỏi

    Cách nay gần 1 năm, có một người chị quen lại bảo em nếu có tiền thì bỏ ra làm ăn (cho vay lấy lãi). chị ấy còn đảm bảo nếu có chuyện gì ngoài ý muốn xảy ra chị ấy sẽ hoàn trả số tiền đó lại cho em. vì hoàn cảnh khó khăn chồng làm thuê,hai đứa con quá nhỏ (đứa 2 tuổi đứa 2 tháng tuổi) định kiếm thêm chút ít để phụ tiếp gia đình nên em đã đưa chị ấy được khoảng 15 triệu. em đẹp được 1 tháng thì chị ấy bảo với em là người ta đã bỏ trốn đi hết rồi không gom đươc tiền nữa. và còn bảo tôi viết giấy nợ cho chị ấy mỗi tháng chị ấy sẽ trả 1 triệu đồng cùng với tiền lãi 1 trăm nghìn đồng, trong vòng 15 tháng hết. nhưng đã gần 6 tháng nay chị ấy chẳng đưa vốn và cũng chẳng có lãi gì hết. chị ấy cứ hẹn hết bán bầy heo đến đi làm thuê để trả nhưng cũng không thấy gì hết.còn dọa tôi là thưa ra tòa thì toà án cũng xử trả mỗi tháng 50 nghìn thôi vì không có khả năng trả. hoàn cảnh tôi thì đang gặp khó khăn hai đứa con nhỏ và còn phải ở trọ nữa. xin hỏi luật sư trường hợp này tôi phải làm sao? thưa ra tòa hay thưa công an vì tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản?

     
    2952 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320541   25/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    canhnhachau viết:

    Cách nay gần 1 năm, có một người chị quen lại bảo em nếu có tiền thì bỏ ra làm ăn (cho vay lấy lãi). chị ấy còn đảm bảo nếu có chuyện gì ngoài ý muốn xảy ra chị ấy sẽ hoàn trả số tiền đó lại cho em. vì hoàn cảnh khó khăn chồng làm thuê,hai đứa con quá nhỏ (đứa 2 tuổi đứa 2 tháng tuổi) định kiếm thêm chút ít để phụ tiếp gia đình nên em đã đưa chị ấy được khoảng 15 triệu. em đẹp được 1 tháng thì chị ấy bảo với em là người ta đã bỏ trốn đi hết rồi không gom đươc tiền nữa. và còn bảo tôi viết giấy nợ cho chị ấy mỗi tháng chị ấy sẽ trả 1 triệu đồng cùng với tiền lãi 1 trăm nghìn đồng, trong vòng 15 tháng hết. nhưng đã gần 6 tháng nay chị ấy chẳng đưa vốn và cũng chẳng có lãi gì hết. chị ấy cứ hẹn hết bán bầy heo đến đi làm thuê để trả nhưng cũng không thấy gì hết.còn dọa tôi là thưa ra tòa thì toà án cũng xử trả mỗi tháng 50 nghìn thôi vì không có khả năng trả. hoàn cảnh tôi thì đang gặp khó khăn hai đứa con nhỏ và còn phải ở trọ nữa. xin hỏi luật sư trường hợp này tôi phải làm sao? thưa ra tòa hay thưa công an vì tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản?

    Chào bạn!

    Qua những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Thứ nhất:

    Đối tượng bạn nói đến cũng tương đối thiện chí khi chủ động viết giấy nợ khi người vay tiền bỏ trốn. Có khả năng chị ta không trả tiền cho bạn là do khó khăn thực sự.

    Thứ hai:

    Đối tượng vay tiền thực sự không phải chị ta và chị ta không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 140, BLHS:

    "Người nào có một trong những hành vi sau đây: Chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản."

    Vì vậy, bạn nên dùng các biện pháp ôn hòa, thông cảm cho hoàn cảnh của chị ta.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    ls.luongducphuong (20/06/2014)
  • #320619   25/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    Chào bạn ,

    Tôi nghĩ là bạn đã bị "người chị quen" lừa tiền rồi đó.

    Việc "người chị quen" viết giấy vay tiền của bạn là một thủ đoạn để biến vụ án hình sự (lừa đảo) thành một quan hệ dân sự.

    Bạn nên trình báo công an địa phương để họ xác minh xem nếu có người thứ ba vay tiền thật thì đúng là vụ việc dân sự, nếu không có người đó thì sẽ giải quyết bằng vụ án hình sự để đòi được tiền mau hơn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    canhnhachau (25/04/2014)
  • #320630   25/04/2014

    canhnhachau
    canhnhachau

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi cũng đã suy nghĩ đến điều đó vì tôi nói với chị ấy nếu người nào bỏ trốn chị ấy cứ dẫn tôi đến gia đình từng người để tôi tìm hiểu ra sao,nhưng chị ấy cứ ấp úng rồi nói "để tao tìm cho, nó bỏ đi bình dương rồi,tiền tao cho có 1 người đó mượn thôi, nó mượn danh nhiều người mượn nhưng tao không biết,bây giờ nó bể nợ nên trốn đi rồi"xin hỏi nếu trường hợp chị ấy nói vậy là có thiện ý giúp tôi không hay đang lừa tôi. chị ấy còn nói chuyện này chồng chị ấy không biết nếu tôi mà nói cho chồng chị ấy biết thì dù là 1 nghìn đồng chị ấy cũng không trả.tôi thật mâu thuẫn và không biết giải quyết như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #320634   25/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    Chào bạn.

    Bạn nên tự quyết định sớm. 6 tháng nhưng không trả 1 đồng nào cho bạn thì càng kéo dài càng bất lợi.

    Bạn buộc phải làm đơn tố cáo người đó tại CA địa phương hoặc coi như bỏ số tiền đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #320635   25/04/2014

    canhnhachau
    canhnhachau

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi có một ít thông tin cung cấp thêm là gần đây  tôi gặp người quen anh ấy làm việc trong xã tôi,làm bên địa chính.anh ấy nói một bà nào đó đã bị chị ấy gạt hết mười mấy triệu rồi.xin hỏi chuyện đó tôi mới biết có đáng tin không.nếu thật sự tôi bị gạt tôi phải làm sao?mong tư vấn thêm giúp tôi với.

     
    Báo quản trị |  
  • #320639   25/04/2014

    canhnhachau
    canhnhachau

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi rất ít giao tiếp nên rất "tệ" trong mọi việc nếu phải làm đơn tôi phải viết như thế nào?chỉ giúp tôi nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #320723   26/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    Chào bạn.

    Nếu bạn không viết đơn được thì đến trình bày trực tiếp với cơ quan công an cũng được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    canhnhachau (29/04/2014)
  • #320872   28/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    canhnhachau viết:

    tôi rất ít giao tiếp nên rất "tệ" trong mọi việc nếu phải làm đơn tôi phải viết như thế nào?chỉ giúp tôi nhé

    Qua những thông tin bạn bổ sung thì sự việc đã tương đối nghiêm trọng. Bạn có thể trình bày trực tiếp với công an hoặc viết đơn. Việc viết đơn cũng không khó như bạn nghĩ đâu. Bạn chỉ cần trình bày đầy đủ những thông tin của bạn, của người bạn muốn tố cáo và nội dung sự việc, những căn cứ để chứng minh nội dung bạn nêu là đúng.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    canhnhachau (29/04/2014)
  • #337908   09/08/2014

    thainguyen009
    thainguyen009

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2014
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Trường hợp của chị tốt nhất là nên nhờ pháp luật can thiệp để bảo vệ quyền lợi cho chị...

    Tội làm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản có các dấu hiệu hành vi sau: Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tiền của chị sau khi được chị giao tiền thông qua hợp đồng, hoặc vay tiền chị nhưng sử dụng số tiền đó vào mục đích phi pháp dẫn đến không có  khả năng chi trả (cờ bạc chẳng hạn). Xét trường hợp này thì người vay tiền chị không có các dấu hiệu đó, chị ta không bỏ trốn mà chủ động thương lượng trả nợ cho chị, chị ta cho vay và đó ko phải là hoạt động phi pháp. Vì thế vụ việc này không thể xử lý hình sự theo Điều 140 được.

    Chị khởi kiện một vụ án dân sự vào lúc này là tốt nhất, tôi nghĩ khó có thể thương lượng vì thực chất chị ta đang rất khó khăn, thậm chí là đường cùng rồi. Tòa án sẽ bảo vệ quyền lợi cho chị nếu chị chứng minh được chị ta thiếu chi khoản tiền đó. Tòa có thể áp dũng các biện pháp cưỡng chế buộc chị ta phải thi hành án. Vớt vát được khoản nào hay khoản đó.

    Chúc chị sớm vượt qua khó khăn này. Thân chào chị!

     
    Báo quản trị |  
  • #347647   30/09/2014

    nguyenphuhoang
    nguyenphuhoang

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Vác đơn lên xã ,cũng không giải quyết được gì, nhưng nếu khởi kiện tiền mất rồi cũng chưa chắc lấy lại được. ( Phức tạp khó khăc lắm) Vì vậy hãy tìm phương pháp thương lương coi sao. Nếu quả thực họ có điều kiện sẽ trả lại, còn họ lừa đảo thì cũng cắn răng thôi. ( Vì vậy nên cho vay phải là dân anh chị là vậy.)

    Theo tôi chi hãy thương lương sao cho khéo, chúc chi mau đòi được tiền!

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-