Em và bạn gái có thể lấy nhau được không?

Chủ đề   RSS   
  • #537680 24/01/2020

    vualidais1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em và bạn gái có thể lấy nhau được không?

    Em và cô ấy yêu nhau nhưng biết là ông nội cô ấy và bà ngoại em là 2 anh em ruột vậy chúng em có được phép tiếp tục không ạ

     
    456 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vualidais1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537734   29/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Về vấn đề của bạn theo quan điểm của mình có thể căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 để giải quyết, cụ thể như sau:

    Tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

    “Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

    Trong đó, việc đủ điều kiện kết hôn phải đảm bảo không thuộc các trường hợp cấm kết hôn quy định tại các điểm a, b, c và d Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

    “Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    […]

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”

    Mặt khác, những người cùng dòng máu về trực hệ, giữa những người có họ trong phạm vi ba đời được định nghĩa tại Khoản 17, 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

    “17. Những người cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống, trong đó, người này sinh ra người kia kế tiếp nhau.

    18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

    Như vậy, ngoài điều kiện đủ tuổi kết hôn, tự nguyện và đủ năng lực hành vi thì trong trường hợp ông nội của bạn gái bạn và bà ngoại bạn là hai anh em thì bạn và cô ấy có thể kết hôn với nhau vì hai bạn không có quan hệ dòng máu trực hệ và không phải là những người có họ trong phạm vi ba đời. Tuy nhiên, trên thực tế có rất ít trường hợp kết hôn trong mối quan hệ dòng họ như vậy nhưng pháp luật hiện hành thì không cấm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #537837   30/01/2020

    vualidais1 viết:

    Em và cô ấy yêu nhau nhưng biết là ông nội cô ấy và bà ngoại em là 2 anh em ruột vậy chúng em có được phép tiếp tục không ạ

    Khoản 18 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: "Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba."

    Theo đó thì ông bà cố là hàng thứ nhất, ông nội cô ấy và bà ngoại bạn là hàng thứ hai, ba mẹ bạn và cô ấy là hàng thứ ba. Như vậy thì bạn và cô ấy nằm ngoài phạm vi 3 đời nên không sao, chỉ cần đáp ứng điều kiện về độ tuổi là được.

     
    Báo quản trị |  
  • #538108   31/01/2020

    Cánh tính 3 đời được xác định như sau:
     
    - Người sinh ra ông nội của bạn trai bạn và ông ngoại của bạn là đời thứ nhất;
     
    - Ông ngoại của bạn, ông nội của bạn trai bạn là đời thứ hai;
     
    - Cha, mẹ của bạn và cha mẹ của bạn trai bạn là đời thứ ba.
     
    Vì vậy bạn và bạn gái có thể cưới nhau (nếu đủ tuổi kết hôn theo quy định).
     
    Báo quản trị |  
  • #540100   29/02/2020

    datthinh3110
    datthinh3110

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2020
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Theo quy định tại Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 cấm các hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng trong các trường hợp sau:

    - Những người cùng dòng máu về trực hệ;

    - Những người có họ trong phạm vi ba đời;

    Dù trên gốc độ tình cảm thì cả hai bạn đều có tình cảm với nhau. Tuy nhiên dưới góc độ pháp luật thì bạn cần xác định xem bạn và chị bạn có trong phạm vi ba đời hay không.

    Việc xác định phạm vi ba đời được xác định là những người có  cùng một gốc sinh ra. Cụ thể bao gồm:

     Đời thứ nhất: Cha mẹ

    - Đời thứ hai: Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha

    - Đời thứ ba: anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì

    Pháp luật quy định những người có cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống, trong đó người này sinh ra người kia kế tiếp nhau.

    Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì bạn với bạn gái bạn không trong phạm vi ba đời vì theo như các tính nêu trên thì:

    Ông cố sẽ là đời thứ nhất

    Ông nội cô ấy và bà ngoại bạn là đời thứ hai

    Cha mẹ của hai bạn là đời thứ ba

    Nếu như hai bạn đáp ứng đủ về độ tuổi thì hoàn toàn có thể kết hôn theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |