DanLuat 2015

Em muốn thay họ mẹ trong giấy khai sinh có được ko ạ??

Chủ đề   RSS   
  • #323803 18/05/2014

    haonam2496

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em muốn thay họ mẹ trong giấy khai sinh có được ko ạ??

    Tình hình là em đã 18 tuổi ,tên đầy đủ của em là Nguyễn Võ Trung Nam,lúc em sanh ra má em tự thêm chữ Võ (họ của mẹ )

    Có 3 lý do em muốn đổi tên:

    1)Gia phả nhà em ai con trai cũng có tên là Nguyễn Trung .......(VD ba em:Nguyễn Trung Tân)

    2)Em là cháu đích tôn

    3)Thích lấy tên 3 chữ và nghe hay hơn,thích giống như tên của ba (Nguyễn Trung Nam-Nguyễn Trung Tân) ,vs lại bên nhà em ko có qua lại vs bên ông ngoại nhìu vì ông ngoại có nhiều đời vợ 

    Từ trước tới giờ em toàn xài tên Nguyễn Trung Nam vì nó đem lại cho em rất nhìu may mắn,vs lại sắp tới thi tốt nghiệp xong ,em định đi nghĩa vụ Công An nối nghiệp ba nữa ,nên cần đổi gấp,em nghe ba nói là muốn đổi tên thì phải chạy lên Sở Tư Pháp.Mọi người biết thủ tục hay lệ phí đổi như thế nào thì chỉ em chi tiết nha .Thank 

     
    4103 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323857   19/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Khoản 1 Điều 36 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định, “thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”.
     
    Đồng thời, điểm a, Khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2005 cũng có quy định rõ những trường hợp được quyền yêu cầu thay đổi họ, tên: “Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó".
    Trường hợp của bạn, nếu có giấy tờ, chứng cứ chứng minh được việc tên của mình sẽ “gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp” ( thì sẽ là cơ sở pháp lý để cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết.
    Tuy nhiên theo bạn trình bày thì việc dùng tên của bạn hiện nay không gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của bạn nên việc bạn yêu cầu thay đổi họ tên khó có thể được chấp nhận.
    Trường hợp bạn vẫn muốn thực hiện việc thay đổi họ , tên thì bạn có thể là thủ tục như sau:
     
    Thủ tục đăng ký thay đổi hộ tịch
     
    + Tờ khai (theo mẫu quy định);
     
    + giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch (Bản chính);
     
    + Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch
     
    Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch. 
     
    Chủ tịch UBND cấp xã hoặc Chủ tịch UBND cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định về việc thay đổi, cải chính hộ tịch. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.
     
    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.
    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #323956   19/05/2014

    haonam2496
    haonam2496

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Cũng có nhầm lẫn đó,vì gia phả nhà em là như vậy mà ,lỡ sau này bà con dưới quê kêu em về làm tộc trưởng mà không đổi tên giống trong gia phả thì hơi phiền phức ,em cũng có thằng bạn ba nó đặt tên lót sai vs tên của dòng họ nên bà con dưới quê phản đối dữ dội bắt đi sửa tên lót cho bằng được

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 19/05/2014 05:24:04 CH xóa trích dẫn
     
    Báo quản trị |  
  • #324022   20/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu đúng như bạn trình bày việc sử dụng họ ten của bạn hiện tại gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó thì bạn làm thủ tục như trên nhé. Cán bộ Tư pháp xã sẽ xác minh và xem xét giải quyết cho bạn.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #324063   20/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    Chào bạn.

    Luật dân sự  :

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Lý do bạn nêu ra không thuộc trường hợp được "công nhận việc thay đổi họ, tên"  vì không hề gây nhầm lẫn với bất kỳ ai.

    Tuy nhiên, bạn có thể sử dụng tên thường dùng không có chử VÕ đối với trường hợp "Thích lấy tên 3 chữ và nghe hay hơn,thích giống như tên của ba (Nguyễn Trung Nam-Nguyễn Trung Tân) ,vs lại bên nhà em ko có qua lại vs bên ông ngoại nhìu vì ông ngoại có nhiều đời vợ" ; Bạn bỏ chữ VÕ thì bên ngoại giận không chia gia tài đó !

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 20/05/2014 11:18:17 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-