Em muốn li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #129938 12/09/2011

    mai_90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em muốn li hôn

    tài sản giua 2 vo chong em không có gì chỉ có duy nhất cậu con trai 14 tháng.Vậy cho em hỏi nếu em đưa đơn ra tòa thì quyền nuôi con có thuộc về em không?.Hiện tại cả 2 vợ chồng đều chưa có việc làm cụ thể do em làm ăn tự do.Nếu như vậy thì tòa có xem xét đến điều kiện kinh tế của gia đình đằng nội và đằng ngoại không?
     
    3722 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #130223   13/09/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000,  Vợ chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác. Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    Về điều kiện kinh tế của gia đình hai bên nội ngoại, Tòa có thể cân nhắc xem đây là căn cứ xem xét việc giao con cho ai trực tiếp nuôi. Chị cần giải trình và chứng minh gia đình sẽ giúp chị nuôi con như thế nào, điều gì đảm bảo gia đình sẽ giúp chị.

    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như.



    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn