Em muốn hỏi về BHTN???

Chủ đề   RSS   
  • #339040 15/08/2014

    Hienluong3003

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Em muốn hỏi về BHTN???

    Em tham gia đóng BHXH cũng như BHTN từ tháng 10/2011(đóng đầy đủ các tháng).Tháng 4/2014 em nghỉ thai sản và được hưởng chế độ thai sản đến hết tháng 9/2014.Giờ em muốn hỏi Luật sư là nếu em nghỉ việc luôn sau khi nghỉ thai sản thì em có được hưởng BHTN ko?Mức đóng BH hiện tại của em là 2,568.Nếu được hưởng thì số tiền BHTN là bao nhiêu và bao lâu thì đc nhận ạ?
     
    5749 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339054   15/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn cần làm rõ các ý sau:

    1.Thời gian nghỉ thai sản , NLĐ không phải đóng BHXH.  

    Theo quy định Tại khoản 2, Điều 35, Luật Bảo hiểm xã hội : “Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội”.

    è Tổng số thời gian đóng BHTN của bạn: 36 tháng

    2/ Điều kiện hưởng:

    - Đã đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc theo đúng quy định của pháp luật.

    - Đã đăng ký thất nghiệp với Trung tâm giới thiệu việc làm thuộc Sở LĐTB&XH.

    (Trong thời hạn 03 tháng kể từ khi mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc)

    - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp, ngày thứ nhất trong 15 ngày nêu trên là ngày ngay sau ngày người lao động đăng ký thất nghiệp, tính theo ngày làm việc.

    ð Để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp  bạn cần chú ý 2 điều kiện dưới

    3. Mức hưởng

    Số tiền bảo hiểm bạn được hưởng= ( 60% mức bình quân tiền lương, tiền công của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ viêc)x tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (36 tháng)

    Trân trọng!

     

     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Hienluong3003 (18/08/2014)
  • #339108   15/08/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào bạn hienluong3003 và LS NguyenHuyLong

    Số tiền bảo hiểm bạn được hưởng= ( 60% mức bình quân tiền lương, tiền công của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ viêc) x 6 thôi nhé.

    (Nếu từ tháng 10/2013 đến tháng 3/2014 bạn đóng BHXH cùng mức lương 2,568 thì tổng số tiền được nhận là 2,568 x 60% x 6)

    Thời điểm được nhận lương thất nghiệp tháng đầu tiên về lý thuyết là khoảng hơn 1 tháng sau khi bạn đăng ký thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Hienluong3003 (18/08/2014)
  • #339205   15/08/2014

    Vì bạn tham gia BHTN từ 10/2011 đến 4/2014 bắt đầu nghỉ thai sản (trong thời gian nghỉ thai sản từ 4/2014 đến 9/2014 bạn không có tham gia BHTN) nên tổng thời gian tham gia BHTN của bạn ít hơn 36 tháng. Do đó, bạn chỉ nhận được chế độ BHTN trong 3 tháng thôi.

    Tổng số tiền bạn được hưởng như sau = 60% x (tiền lương tham gia BHTN bình quân 6 tháng liền kề có đóng BHTN) x 3

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trongqui1510 vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (18/08/2014) Hienluong3003 (18/08/2014)
  • #339562   18/08/2014

    Hienluong3003
    Hienluong3003

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn đã tư vấn.Nhưng theo Ls NguyenHuyLong thì Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội bạn nhỉ?CÒn theo như bạn nói thì thời gian đóng BHTN và BHTN của mình bị ngừng 6 tháng à bạn.Mình cũng chưa hiểu rõ vấn đề này cho lắm.hihi

     
    Báo quản trị |  
  • #339697   19/08/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn Hienluong3003,

     Mình giải thích lại cho bạn như sau:

    1. Thời gian nghỉ thai sản 6 tháng của bạn tuy bạn và công ty không phải đóng tiền nhưng vẫn được tính là thời gian có đóng BHXH và được được cấp thẻ BHYT => Chi phí này do cơ quan BHXH chi trả hoàn toàn. => Bạn không bị ngắt quãng 6 tháng BHXH.

    2. Riêng bảo hiểm thất nghiệp thì trong thời gian bạn nghỉ thai sản sẽ bị ngừng hoàn toàn 6 tháng => khi tính thời gian tham gia BHTN thì sẽ bị trừ thời gian này ra  => bạn trongquy1510 đã giải thích cho bạn là hoàn toàn chính xác.

    3. Cảm ơn bạn đã tư vấn.Nhưng theo Ls NguyenHuyLong thì Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội bạn nhỉ? CÒn theo như bạn nói thì thời gian đóng BHTN và BHTN của mình bị ngừng 6 tháng à bạn.Mình cũng chưa hiểu rõ vấn đề này cho lắm.hihi

    => Luật sư NguyenHuyLong nói đúng vì Ls chỉ nói là thời gian nghỉ TS được tính là thời gian đóng BHXH , chứ LS không có nói là được đóng cả BHTN????

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #341145   26/08/2014

    Ivynguyen87
    Ivynguyen87

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi hỏi tôi đã đongs BHTN được hơn năm năm. Bây giờ có ý đinh nghỉ làm để đi học tiếp lên thạc sĩ ơn nước ngoài trong ba năm. Tôi không làm hồ sơ hưởng BHT N. Vậy khi trở về xin việc làm trong một công ty khác (sau ba năm) tôi có được cộng dồn thời gian đóng Bhtn trước đây không? Khoảng thời gian hơn năm năm).

    xin cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #342217   02/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Phải tính liên tục mới được bạn nhe, bạn có thời gian không đóng BHTN do đi học tiếp lấy bằng thạc sỹ nên sẽ không bảo lưu BHTN.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #342343   03/09/2014

    Ivynguyen87
    Ivynguyen87

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ ls giải thích.

    Cảm ơn luật sư. Nhờ luật sư có thể giải thích rõ thêm được không ạ. Tôi có thể hiểu được vấn đề này thông qua điều luật nào. Và có trường hợp nào bhtn được cộng dồn không ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #342346   03/09/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    chào bạn. Dể hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn vui lòng đến văn phòng luật sư để được tư vấn hay có thể gọi điện theo số 0913.623.699 nhéThân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #342389   03/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    HoNguyenTruong70 viết:

    Phải tính liên tục mới được bạn nhe, bạn có thời gian không đóng BHTN do đi học tiếp lấy bằng thạc sỹ nên sẽ không bảo lưu BHTN.

    LS HoNguyenTruong70 thường xuyên trả lời bậy, không có cơ sở pháp lý làm hoang mang người hỏi như thế này

    Bạn Ivynguyen87: Bạn cứ yên tâm đi học thạc sỹ ở nước ngoài, thời gian tham gia BHTN của bạn sẽ được bảo lưu.

    Tuy nhiên sau 3 năm, khi đi làm thì bạn sẽ chỉ được hưởng BHTN nếu sau này bạn đóng BHTN được ít nhất 12 tháng, thời gian 5 năm BHTN trước đây sẽ không được tính trong "thời gian 24 tháng trước khi thất nghiệp", lý do chắc không cần giải thích :|.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Ivynguyen87 (04/09/2014)
  • #342461   04/09/2014

    Ivynguyen87
    Ivynguyen87

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hi

    Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn. Bên cạnh đó mình cũng chưa tìm ra điều khoản nào giới hạn về thời gian đi án đoạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #342687   05/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Vâng đúng vậy, chúc bạn công tác tốt.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com