DanLuat 2015

Em muốn hỏi thủ tục sang tên chính chủ trên sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #275428 15/07/2013

    Hoiluatsunhadat

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em muốn hỏi thủ tục sang tên chính chủ trên sổ đỏ

    Kính gửi các bác Luật sư!

    Em xin hỏi các anh một việc như sau: Năm 2012 em có mua một mảnh đất em đã làm xong hết các thủ tục sang tên đổi chủ, phía sau của bìa đỏ có phần những thay đổi quyền sử dụng đất đã ghi quyền sở hữu  tên em. Em nghĩ như vậy là hợp pháp rồi.

    Hiện nay em muốn đổi hẳn tên chủ sở hữu ở bìa đỏ là tên chính chủ của em thì thủ tục phải gồm những gì, và có tốn kém không? Em có hỏi các anh chị ở cơ quan người thì bảo mất 15 triệu, người bảo mất 2 triệu, người thì bảo chỉ mất mấy trăm nghìn. Em ở Cao Xanh - Hạ Long - Quảng Ninh.

    Do kinh tế khó khăn em chưa muốn chạy dịch vụ mà muốn tự mình làm, kính mong các bác Luật sư chỉ giúp!

     
    33825 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoiluatsunhadat vì bài viết hữu ích
    voicha2 (02/02/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #275584   16/07/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn như sau:

    Hiện tại giấy chứng nhận chứng nhận quyền sử dụng đất đã mang tên bạn dù chỉ ghi ở trang cuối của giấy chứng nhận nhưng quyền lợi ích hợp pháp của bạn cũng đã được pháp luật bảo vệ bạn có thể không cần làm lại giấy mới cũng không ảnh hưởng.

    Trường hợp bạn muốn được cấp một giấy chứng nhận quyền sử dụng mới thì chỉ cần thực hiện thủ tục đổi giấy chứng nhận và chỉ mất lệ phí cấp đổi giấy chứng nhận. Bạn có thể liên hệ Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nơi có thửa đất để được biết lệ phí cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Thường các địa phương có mức quy định khác nhau về việc này.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #275644   16/07/2013

    ls_nguyenthanh
    ls_nguyenthanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 146
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    1. Về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Theo quy định tại Điều 50 Luật Đất đai thì hộ gia đình, cá nhân sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu có đủ các điều kiện:

    (1) Đang sử dụng đất ổn định;

    (2) Được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp;

    (3) Có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    - Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;

    - Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;...

    ...................................

    2. Hồ sơ gồm:

    - Đơn đăng ký cấp giấy CNQSDD, QSHNO và TSKGLVD 

    - Sơ đồ thửa đất xin cấp GCN

    - Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Khoản 1,2 và 5 Điều 50 của Luật đất đai.

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư: NGUYỄN NGỌC THANH - Đoàn luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    - Điện thoại:0907.205.687 Email: nguyenthanh_0108@yahoo.com

    DỊCH VỤ PHÁP LÝ: Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    2. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp.

    3. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    4. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    5. Tư vấn luật miễn phí cho mọi đối tượng có thắc mắc về pháp luật qua: Điện thoại; Email.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_nguyenthanh vì bài viết hữu ích
    voicha2 (02/02/2018)
  • #275756   16/07/2013

    letonvl
    letonvl
    Top 500
    Male
    Mầm

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2013
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 616
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 28 lần


    Trường hợp của bạn chỉ cần làm đơn xin cấp đổi GCN/QSD đất.

    Về phí, lệ phí:

    Lệ phí cấp giấy chứng nhận QSD đất theo thông tư số 106/2010/TT-BTC, ngày 26 tháng 7 năm 2010. Cái này thì không có bao nhiêu tiền khoảng vài chục ngàn đồng thôi!

    Cụ thể:

    Đối với hộ gia đình, cá nhân tại các quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương; phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh thì mức thu tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 50.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận.

    Trường hợp giấy chứng nhận cấp cho hộ gia đình, cá nhân chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất) thì áp dụng mức thu tối đa không quá 25.000 đồng/giấy cấp mới; không quá 20.000 đồng/lần cấp đối cấp lại (kể cả cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận.

    Tuy nhiên nếu trường hợp sổ đỏ của bạn không có kích thước từng cạnh thửa đất, hoặc thửa đất có biến động về diện tích so với GCN/SD đất đã cấp thì phải thực hiện đo đạc lại để cấp đổi GCN/QSD đất.Mức thu lệ phí đo đạc do UBND tỉnh ban hành bạn tham khảo tại website của tỉnh, thành nơi mình cư trú.

    Thân chào!

    Lê Anh Tôn.Email: letonvl@yahoo.com.vn

    Chung tay giúp sức cộng đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #297524   16/11/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    1. Thẩm quyền giải quyết: UBND cấp huyện nơi có nhà đất

    2. Đối tượng thực hiện: Cá nhân, hộ gia đình

    3. Cách thức thực hiện: Hồ sơ của bước trước làm cơ sở để thực hiện các bước sau và được bổ sung theo từng bước như sau:

    Bước 1: Các bên đến cơ quan công chứng lập hợp đồng chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày lập hợp đồng, các bên phải kê khai lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, nếu quá thời hạn trên sẽ bị phạt theo quy định của nhà nước.

    Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính (tại UBND cấp huyện nơi có nhà, đất)
    Thành phần hồ sơ gồm:

    - Tờ khai lệ phí trước bạ (02 bản do bên mua ký)

    - Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (02 bản do bên bán ký. Riêng trường hợp cho tặng 04 bản).

    - Hợp đồng công chứng đã lập (01 bản chính)

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

    - CMND + Sổ hộ khẩu của cả bên mua và bên bán (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

    - Đối với trường hợp cho tặng, thừa kế phải có giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân của người cho và người nhận để được miễn thuế thu nhập cá nhân.

    - Thời hạn có thông báo nộp thuế: 10 ngày Sau khi có thông báo thì người nộp thuế nộp tiền vào ngân sách nhà nước.

    + Thuế chuyển dịch quyền sử dụng đất gồm:

    - Thuế thu nhập cá nhân: 2 %

    - Thuế trước bạ: 0,5 %

    Bước 3: Kê khai sang tên (tại UBND quận/huyện nơi có nhà, đất)

    Thành phần hồ sơ gồm:

    - Đơn đề nghị đăng ký biến động (do bên bán ký); Trong trường hợp có thoả thuận trong hợp đồng về việc bên mua thực hiện thủ tục hành chính thì bên mua có thể ký thay.

    - Hợp đồng chuyển nhượng; hợp đồng tặng cho; hoặc văn bản thỏa thuận phân chia di sản; văn bản khai nhận di sản;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (bản gốc)

    - Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước (bản gốc)

    - Bản sao CMND + Sổ hộ khẩu của bên nhận chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng

    - Thời hạn sang tên: 15 ngày

    + Lệ phí sang tên gồm:

    - Lệ phí địa chính: 15.000 đồng/trường hợp;

    - Lệ phí thẩm định: Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên) chuyển nhượng (Tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp);

    Bước 4: Nộp đủ lệ phí theo quy định và nhận sổ đỏ.

    Trân trọng

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-