Em muốn đòi tiền vay thì chi phí tố tụng có lớn không?

Chủ đề   RSS   
  • #566657 19/01/2021

    chuyen1234

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em muốn đòi tiền vay thì chi phí tố tụng có lớn không?

    Chào giáo Sư ạ

    Em cần hỏi chút vấn đề em có cho 1 anh vay số tiền 40.000.000 đ có giấy cam kết giả tiền và em có đang giữ cmt hiện tại đến ngày phải thanh toán mà bên anh kia liên lạc không dk. Đến lúc em ra tòa kiện ý ạ thì chi phí kiện tụng có lớn không ạ và chi phí đó bên nào sẽ phải thanh toán ạ Giáo sư? 

     
    396 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chuyen1234 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567575   31/01/2021

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 20 lần


    Căn cứ tại Điều 146 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì nguyên đơn, bị đơn có yêu cầu phản tố đối với nguyên đơn và người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập trong vụ án dân sự phải nộp tiền tạm ứng án phí sơ thẩm, cụ thể như sau:

    - Nguyên đơn, bị đơn có yêu cầu phản tố đối với nguyên đơn và người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập trong vụ án dân sự phải nộp tiền tạm ứng án phí sơ thẩm, người kháng cáo theo thủ tục phúc thẩm phải nộp tiền tạm ứng án phí phúc thẩm, trừ trường hợp được miễn hoặc không phải nộp tiền tạm ứng án phí.

    - Người nộp đơn yêu cầu Tòa án giải quyết việc dân sự phải nộp tiền tạm ứng lệ phí giải quyết việc dân sự đó, trừ trường hợp được miễn hoặc không phải nộp tiền tạm ứng lệ phí.

    Bên cạnh  đó, Điều 147 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 cũng quy định rằng đương sự phải chịu án phí sơ thẩm nếu yêu cầu của họ không được Tòa án chấp nhận, trừ trường hợp được miễn hoặc không phải chịu án phí sơ thẩm. Trong trường hợp đương sự kháng cáo tại phiên tòa phúc thẩm nhưng tòa án ra quyết định giữ nguyên bản án, quyết định bị kháng cáo của tòa sơ thẩm thì đương sự kháng cáo phải chịu án phí phúc thẩm.

    Như vậy, theo quy định trên thì do bạn là người gửi đơn khởi kiện ra tòa án thì sau khi đơn yêu cầu của bạn được tòa án thụ lý, bạn sẽ phải có nghĩa vụ thanh toán phần tạm ứng án phí. Nếu sau khi kết thúc phiên tòa mà bên kia là bên thua  (phải trả tiền lại cho bạn) thì bên kia sẽ phải có nghĩa vụ thanh toán phần án phí trên cơ sở số tài sản mà hai bên tranh chấp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nghuynhminhkhoi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2021)