Em làm việc hơn 7 tháng nhưng công ty không ký HĐLĐ thì có đúng luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #548525 05/06/2020

    Lemanhquan92

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em làm việc hơn 7 tháng nhưng công ty không ký HĐLĐ thì có đúng luật không?

    Xin chào luật sư!

    Xin luật sư tư vấn giúp

    Em đang làm công nhân thời vụ cho một cty may,

    Cty này tuyển em vào làm thời vụ 2 tuần mà không có một hợp đồng cụ thể nào,và giờ em đã làm việc ở cty đó hơn 7 tháng mà không được kí hợp đồng thời vụ nào cả,vậy cty đó có làm đúng luật lao động hay không? Và bây giờ cty muốn chấm dứt công việc của em thì cty có phải bồi thường gì cho em hay không? Xin luật sư tư vấn giúp em

     
    499 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lemanhquan92 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549576   21/06/2020

    Điều 16 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    "Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói."

    => Theo đó trường hợp này nếu công ty có nhu cầu làm việc với bạn từ 3 tháng trở lên thì công ty phải giao kết hợp đồng bằng văn bản với bạn. Nếu công ty không giao kết hợp đồng bằng văn bản là đang làm sai quy định thì có thể bị xử phạt hành chính khi có thanh tra, kiểm tra. Việc xử phạt thực hiện theo Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

    Nếu công ty muốn chấm dứt hợp đồng với bạn thì phải đảm bảo các quy định mới được, nếu chấm dứt trái luật thì vẫn phải bồi thường.

    Ngoài ra bạn lưu ý là nếu là công ty có tính chất thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên thì sẽ không được ký hợp đồng mùa vụ. Khi đó hợp đồng của bạn sẽ được xác định là hợp đồng lao động xác định thời hạn chứ không phải phải hợp đồng lao động mùa vụ đâu bạn nhé.

     
    Báo quản trị |