Em không hiểu rõ về Khoản 1.Điều 6. BLHS Việt Nam. MOng mọi người giúp đỡ ạ :))

Chủ đề   RSS   
  • #343021 08/09/2014

    HPUer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Em không hiểu rõ về Khoản 1.Điều 6. BLHS Việt Nam. MOng mọi người giúp đỡ ạ :))

    Khoản 1.Điều 6 BLHS năm 1999 quy định:

    " Công dân Việt Nam phạm tội ngoài lãnh thổ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa VIệt Nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam theo Bộ luật này"

    Vậy thì trường hợp nào có thể bị và trường hợp nào ko bị truy cứu trách nhiệm hình sự ạ? Có thể lấy giúp em ví dụ thực tiễn được không ạ!

    Em cám ơn!

     
    4384 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #343050   08/09/2014

    teppi75
    teppi75

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2010
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào bạn.

    Theo Khoản 1 Điều 6 Bộ luật Hình sự (BLHS) “công dân Việt Nam phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam”.

    Ví dụ: Người Việt Nam tham gia đánh bạc tại một quốc gia mà hành vi đánh bạc không bị coi là vi phạm pháp luật thì không phạm tội. Nhưng nếu người Việt Nam đánh bạc tại một quốc gia mà pháp luật cấm đánh bạc thì có thể bị xử lý theo pháp luật Việt Nam. 

     
    Báo quản trị |  
  • #343156   08/09/2014

    HPUer
    HPUer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


     

    teppi75 viết:

     

    Chào bạn.

    Theo Khoản 1 Điều 6 Bộ luật Hình sự (BLHS) “công dân Việt Nam phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam”.

    Ví dụ: Người Việt Nam tham gia đánh bạc tại một quốc gia mà hành vi đánh bạc không bị coi là vi phạm pháp luật thì không phạm tội. Nhưng nếu người Việt Nam đánh bạc tại một quốc gia mà pháp luật cấm đánh bạc thì có thể bị xử lý theo pháp luật Việt Nam. 

     

     

    Cám ơn bạn, Theo như câu trả lời của bạn thì đang nói đến việc có thể hay không bị xử theo pháp luật Việt Nam.

     Khoản 1. Điều 6; "...............có thể truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam" nó có thể hiểu theo một cách khác là "bị đưa về Việt Nam để chấp hành hình phạt" , còn cái chịu trách nhiệm hình sự này có thể theo BLHS VN hoặc BLHS nước ngoài" có được không?

    "Tại Việt NAm" và " theo luật VN " là khác nhau. Vậy nên hiểu theo cách nào?

     

     

    Cập nhật bởi HPUer ngày 08/09/2014 03:25:49 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #343159   08/09/2014

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 807 lần


    "bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam”. Tức là bị đưa về VN xét xử và thi hành án. Em search GG các hiệp định dẫn độ tội phạm giữa VN vs các quốc gia khác để biết thêm các vấn đề liên quan (việc dẫn độ và thi hành án này mỗi một quốc gia mà VN ký kết cũng vẫn có sự khác biệt nhất định)

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #343161   08/09/2014

    HPUer
    HPUer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    em cám ơn ạ, Cho em hỏi không biết có văn bản nào giải thích cách sử dụng những điều luật như này không ạ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #343163   08/09/2014

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


           Chào bạn
             Theo mình được biết trong bình luận khoa học BLHS - phần chung thì tác giả phân tích cụm từ "có thể" đó là nhằm nói đến việc nếu người VN mà phạm tội ngoài lãnh thổ VN nhưng mà giữa VN và nước đó có ký ĐƯQT hoặc VN có tham gia ĐƯQT mà ĐƯQT đó có quy định về việc truy cứu TNHS . thì người đó bị xử theo BLHS VN hoặc BLHS nước mà người đó phạm tội tùy theo ĐUQT quy định. cái này còn liên quan đến vấn đề ngoại giao giữa nước VN với các nước khác. chính  vì vậy cụm từ có thể cho phép ta lựa chọn một trong nhiều phương án để giải quyết 1 vấn đề.
         Đó là  ý kiến của cá nhân mình bạn có thể tham khảo thêm nhé.

     

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn maithuyphu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (08/09/2014) HPUer (08/09/2014)