DanLuat 2015

Em hỏi về việc có đồng thời bị giữ cả GPLX lẫn Đăng ký xe không khi vận dụng Luật XLVPHC 1/7/2013 ạ

Chủ đề   RSS   
  • #272930 01/07/2013

    huyentrang2008
    Top 500


    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2013
    Tổng số bài viết (95)
    Số điểm: 1655
    Cảm ơn: 89
    Được cảm ơn 19 lần


    Em hỏi về việc có đồng thời bị giữ cả GPLX lẫn Đăng ký xe không khi vận dụng Luật XLVPHC 1/7/2013 ạ

    Em tham gia giao thông nếu có bị giữ giấy tờ thì chỉ bị giữ một trong hai giấy tờ sau: GPLX hoặc Đăng ký xe (theo khoản 3 Điều 57 của Pháp lênh Xử lý vi phạm hành chính):

    Điều 57. Thủ tục phạt tiền

    3. Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm, thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy phép lái xe hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt. Nếu cá nhân, tổ chức vi phạm không có những giấy tờ nói trên, thì người có thẩm quyền xử phạt có thể tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm.

    Nhưng tại Luật Xử lý vi phạm hành chính mới có hiệu lực từ ngày 1/7/2013, thì không hề đả động gì đến việc giữ bao nhiêu loại giấy, dẫn đến cảnh sát giao thông có thể lạm dụng giữ hết giấy tờ. Xin hãy kiểm tra giúp em xem có quy định nào mà em bỏ sót không? Em cảm ơn nhiều

     
    3050 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #272950   02/07/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Mình không rõ ý bạn sợ việc gì?

    "Điều 25. Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn

    1. Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động được ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

    2. Đình chỉ hoạt động có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính trong các trường hợp sau:

    a) Đình chỉ một phần hoạt động gây hậu quả nghiêm trọng hoặc có khả năng thực tế gây hậu quả nghiêm trọng đối với tính mạng, sức khỏe con người, môi trường của cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ mà theo quy định của pháp luật phải có giấy phép;

    b) Đình chỉ một phần hoặc toàn bộ hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ hoặc hoạt động khác mà theo quy định của pháp luật không phải có giấy phép và hoạt động đó gây hậu quả nghiêm trọng hoặc có khả năng thực tế gây hậu quả nghiêm trọng đối với tính mạng, sức khỏe con người, môi trường và trật tự, an toàn xã hội.

    3. Thời hạn tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, thời hạn đình chỉ hoạt động quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này từ 01 tháng đến 24 tháng, kể từ ngày quyết định xử phạt có hiệu lực thi hành. Người có thẩm quyền xử phạt giữ giấy phép, chứng chỉ hành nghề trong thời hạn tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghềình t

    Mình thấy trọng luật mới quy định thế, chứ không có cái phần tịch thu giấy tờ có liên quan nữa bạn ah.

    Xem thêm: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Vi-pham-hanh-chinh/Luat-xu-ly-vi-pham-hanh-chinh-2012-142766.aspx

     
    Báo quản trị |  
  • #272986   02/07/2013

    huyentrang2008
    huyentrang2008
    Top 500


    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2013
    Tổng số bài viết (95)
    Số điểm: 1655
    Cảm ơn: 89
    Được cảm ơn 19 lần


    Bạn ơi, trên là mình định hỏi về thủ tục quy định tạm giữ giấy tờ người và phương tiện cơ mà bạn để đảm bảo chấp hành xử lý vi phạm, chứ chưa đên mức phải bị tước đâu!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #273109   02/07/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Cái đó có đấy chứ bác. Nó được quy định từ khoản  1 đến khoản 10 điều 125 của Luật mà

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    anhminhnguyen (02/07/2013)