DanLuat 2015

Em hỏi về vđề xử phạt quy định chở hàng

Chủ đề   RSS   
  • #235416 25/12/2012

    heopt001

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em hỏi về vđề xử phạt quy định chở hàng

    Hôm rồi em có điều khiển xe máy, và bị CAGT bắt và lập biên bản vi phạm tội "Chở hàng hóa cồng kềnh"

     

    Hôm nay em lên nhận quyết định xử phạt, thì thấy bị phạt 600k theo khoản 3 điều 44 NĐ71/CP

     

    Em tìm hiểu thì thấy, em chỉ vi phạm Mục k khoản 4 điều 9 NĐ71/CP

     

    Nay em muốn nhờ luật sư tư vấn, liệu quyết định xử phạt như vậy đã đúng chưa?

    Và em muốn biết về quy định chở hàng hóa, như thế nào gọi là cồng kềnh, có một mức quy định chuẩn nào về kích thước chở hàng theo điều luật của CP hay không?

     

    -Thân-

     
    10890 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235493   26/12/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    - Đúng như bạn nói là hành vi vi phạm của bạn được quy định tại điểm k khoản 4 DDiefu 9 Nghị định số34/2010/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số71/2012/NĐ-CP), có mức phạt tiền là từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Và thông thường thì bị áp dụng mức phạt bình quân là 300.000 đồng.

    Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

    4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người ngồi trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;

    Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 3 Điều 44 nghị định này thì nếu địa điểm vi phạm hành vi này nằm trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương thì mức xử phạt sẽ là từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng, mức phạt bình quân là 600.000 đồng.

    Điều 44. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm một số hành vi áp dụng riêng trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương

    3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe vi phạm một trong các hành vi quy định tại: Điểm c, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 4 Điều 9 Nghị định này.

    Vì vậy, nếu địa điểm bạn vi phạm thuộc nội thành của thành phố H.C.M thì mức phạt bạn bị áp dụng 600.000 đồng là đúng rồi.

    Theo quy định tại Quyết định số30/2010/QĐ-UBND của UBND thành phố H.C.M thì phạm vi các tuyến đường áp dụng cho việc xử phạt trong phạm vi nội thành bao gồm tuyến đường vành đai và toàn bộ các đường bên trong tuyến vành đai, ngoại trừ một số đường (hoặc đoạn đường) thuộc địa bàn huyện hoặc ngoài địa bàn thành phố. Trong đó tuyến đường Vành đai được xác định là: Quốc lộ 1A (bắt đầu từ nút giao thông Thủ Đức) - Đại lộ Nguyễn Văn Linh - đường dẫn vào cầu Phú Mỹ - cầu Phú Mỹ - đường Vành đai phía Đông thành phố - đường Nguyễn Thị Định - Xa lộ Hà Nội - Nút giao thông Thủ Đức.

    Bạn đối chiếu quy định trên để xác định địa điểm mình vi phạm có thuộc nội thành hay không nhé.

    - Việc sử dụng xe mô tô để chở hàng hóa được quy định tại khoản 4 Điều 18 Thông tư số 07/2010/TT-BGTVT. Cụ thể như sau:

     

    Điều 18. Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ

    4. Xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,30 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,50 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy là 2,0 mét.

    Thân ái!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #272902   01/07/2013

    HUYNHTHENGUYENIT
    HUYNHTHENGUYENIT

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cũng bị giống như trường hợp trên. Bị bắt đoạn đường Trường Chinh giao Tân Kỳ Tân Quý thì bị phạt bao nhiêu? Em cảm ơn!

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 01/07/2013 08:59:52 CH sửa chữ IN HOA
     
    Báo quản trị |