DanLuat 2015

Em hỏi về Công ty hợp danh

Chủ đề   RSS   
  • #284989 07/09/2013

    Lunited

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em hỏi về Công ty hợp danh

    Chào các anh, chị,

    Em là sinh viên Luật, muốn hỏi anh chị về một chi tiết nhỏ trong bài tập về Công ty hợp danh:

    "A, B, C đứng ra thành lập công ty hợp danh X, ABC đều là thành viên hợp danh. Sau 1 năm kể từ ngày X được cấp giấy chứng nhận đăng ký KD, A đứng ra thành lập một Doanh nghiệp tư nhân. Biết điều này, B và C quyết định khai trừ A ra khỏi công ty X, nhưng A phản đối vì cho rằng quyết định này không đúng với Luật DN 2005???"

     

    Em thấy rõ ràng là A đã vi phạm điều kiện về thành viên hợp danh: Không được thành lập DN Tư nhân or Cty hợp danh khác, nên A bị khai trừ là đúng.

    Nhưng VẤN ĐỀ là: Luật DN 2005 quy định, để khai trừ 1 thành viên hợp danh thì phải được ÍT NHẤT 3/4 SỐ THÀNH VIÊN HỢP DANH ĐỒNG Ý. Trong trường hợp này thì chỉ có 2/3. 

    Vậy phải xử lý trường hợp này thế nào ạ???

     
    5550 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285134   08/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chào bạn, quy định về 3/4 thành viên hợp danh đồng ý thuộc điều mấy luật doanh nghiệp 2005 ?

     
    Báo quản trị |  
  • #285147   08/09/2013

    Lunited
    Lunited

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:

    Chào bạn, quy định về 3/4 thành viên hợp danh đồng ý thuộc điều mấy luật doanh nghiệp 2005 ?

    Khoản 3 Điều 135 bạn ạ: 

    "Hội đồng thành viên có quyền quyết định tất cả công việc kinh doanh của công ty. Nếu Điều lệ công ty không quy định thì quyết định các vấn đề sau đây phải được ít nhất ba phần tư tổng số thành viên hợp danh chấp thuận:

    ...

    d) Chấp nhận thành viên hợp danh rút khỏi công ty hoặc quyết định khai trừ thành viên;"

     
    Báo quản trị |  
  • #285340   09/09/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Trường hợp này của bạn do số lượng thành viên công ty chỉ là 3 nên việc xác định tỉ lệ 3/4 là không thể,tuy nhiên thông thường vấn đề này sẽ được quy định rất rõ và cụ thể trong điều lệ công ty bạn nhé,bạn an tâm là sẽ không xảy ra TH như bạn nên ra ở trên đâu.

    Thân ái.

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    ntdieu (10/09/2013) emlaaido (27/09/2013)

0 Thành viên đang online
-