Em gái tôi ở nước ngoài muốn nhường phần thừa kế lại cho tôi thì phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #55991 05/07/2010

    thanhsonkc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em gái tôi ở nước ngoài muốn nhường phần thừa kế lại cho tôi thì phải làm sao?

    Chị em tôi có chung phần thừa kế tài sản của cha tôi, giờ em gái tôi đang định cư ở nước ngoài muốn nhường phần thừa kế cho tôi.

    Vậy cần những giấy tờ, thủ tục gì?

    Rất mong các luật sư giúp đỡ
     
    8944 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56714   15/07/2010

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn!

    Đối với vấn đề bạn hỏi, tôi tư vấn bạn như sau:

    Nếu trong trường hợp chỉ có hai chị em bạn là người thừa kế tài sản của cha bạn để lại thì theo Điều 642 Bộ luật Dân sự thì người được thừa kế có quyền từ chối nhận di sản thừa kế trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình với người khác. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản. Thời hạn từ chối nhận di sản là 6 tháng kể từ ngày mở thừa kế (ngày người để lại di sản thừa kế chết).

    Với quy định trên thì bạn hoàn toàn có thể làm giấy từ chối hưởng di sản thừa kế, được cơ quan đại diện ngoại giao tại nước ngoài xác nhận. trong trường hợp thời hạn 06 tháng đã trễ, bạn có thể làm thủ tục Thỏa thuận phân chia di sản.

    Bạn có thể liên hệ chúng tôi để hướng dẫn chi tiết nếu bạn rơi vào trường hợp này: anluat@viettel.vn Chúc bạn vui khỏe Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445 Văn phòng luật sư An Luật

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #57064   20/07/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 56 lần


    Chào bạn.

    Nếu cha bạn chết đã quá sáu tháng, em gái bạn không thể làm thủ tục từ chối nhận di sản được thì bạn có thể làm như sau:

    - Nếu em gái bạn về VN được thì ra phòng công chứng làm giấy ủy quyền cho chị bạn đứng ra khai nhận và tặng cho phần di sản mà em gái bạn được hưởng lại cho bạn.

    - Nếu không về VN được thì bạn hãy gửi cho em bạn một bộ hồ sơ về giấy tờ tài sản đó sao y và giấy CMND, hộ khẩu sao y của người được ủy quyền sang cho em bạn. Sau đó em bạn cần hồ sơ đó cùng giấy tờ tùy thân đến lãnh sự quán hoặc đại sứ quán Việt nam làm giấy ủy quyền cho chị bạn đứng ra khai nhận và tặng cho phần di sản mà em gái bạn được hưởng lại cho bạn.

    Chú ý: bạn là người được tặng cho phần di sản nên không thể ủy quyền cho bạn khai nhận rồi tặng cho chính bạn được mà phải ủy quyền cho chị bạn hoặc một người nào khác am hiểu pháp luật là được.

    Sau khi khai nhận di sản và tặng cho xong. Nếu là bất động sản có đăng kí quyền sở hữu thì tiến hành đăng bộ sang tên.

    Thân ái.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #60288   10/09/2010

    Mai_Y_Nguyen
    Mai_Y_Nguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2007
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 4781
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 83 lần


    Cảm ơn LS.Tri đã cùng tham gia tư vấn.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn