Em đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản không? Hồ sơ xin trợ cấp thai sản làm như thế nào ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #549863 25/06/2020

    aukimdung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Em đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản không? Hồ sơ xin trợ cấp thai sản làm như thế nào ạ?

    Dear các luật sư,
     
    Cho em hỏi em gái em tham gia đóng bảo hiểm tháng 06/2020. Nhưng trong tháng 06/2020 thì phát hiện có thai khoảng 2 tuần. (Ngày dự sinh tháng 3/2021). Hiện tại vẫn đang tiếp tục làm việc & đóng BHXH.
     
    Vậy xin hỏi, đến ngày sinh, thì em gái em có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không ạ? và hồ sơ xin trợ cấp thai sản làm như thế nào ah?
     
    Em cảm ơn ạ.
     
    622 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn aukimdung vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550095   27/06/2020

    Điều kiện để được hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

    - Thứ nhất, đối tượng là người lao động được hưởng là:

    + Lao động nữ mang thai;

    + Lao động nữ sinh con;

    - Thứ hai, trường hợp người lao động nữ mang thai thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp người lao động nữ sinh con thì đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    => Theo thông tin mà chị có cung cấp thì em gái chị đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 06/2020 và đóng bảo hiểm xã hội đến tháng 12/2020 thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Về mức hưởng chế độ thai sản chị tham khảo thêm nội dung quy định tại Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

    Về hồ sơ hưởng chế độ thai sản chị tham khảo thêm nội dung quy định tại Điều 101 Luật bảo hiểm xã hội 2014Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH.

    Thông tin trao đổi đến chị!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trandothucuyen96@gmail.com vì bài viết hữu ích
    aukimdung (29/06/2020)
  • #553091   28/07/2020

    quachlinh197
    quachlinh197
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1660
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Theo như thông tin bạn cung cấp mình có một số ý kiến như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014Quyết định 636/QĐ-BHXHThông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về chế độ Thai sản áp dụng từ 01/01/2016:

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các đối tượng sau đây:

    - Lao động nữ mang thai;

    - Lao động nữ sinh con;

    - Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    - Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    - Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    - Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Điều kiện được hưởng chế độ thai sản

    - Đóng BHXH bắt buộc từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi với đối tượng:

    + Lao động nữ sinh con

    + Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ

    + NLĐ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi

    - Đóng BHXH bắt buộc từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước sinh với đối tượng lao động nữ phải nghỉ việc dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở KCB có thẩm quyền

    - Lao động nữ đủ 1 trong 2 điều kiện trên mà chấm dứt Hợp đồng lao động hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

    Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản bạn phải đóng bảo hiểm ít nhất 6 tháng trước khi sinh.

    3. Về hồ sơ để hưởng chế độ thai sản theo Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 tùy vào từng trường hợp mà bạn sẽ chuẩn bị những giấy tờ sau:

    - Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con

    - Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết

    - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con

    - Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh

    - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai.

    Chúc bạn mẹ tròn con vuông.

    Cập nhật bởi quachlinh197 ngày 28/07/2020 08:29:04 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #553524   30/07/2020

    aukimdung viết:

    Dear các luật sư,
     
    Cho em hỏi em gái em tham gia đóng bảo hiểm tháng 06/2020. Nhưng trong tháng 06/2020 thì phát hiện có thai khoảng 2 tuần. (Ngày dự sinh tháng 3/2021). Hiện tại vẫn đang tiếp tục làm việc & đóng BHXH.
     
    Vậy xin hỏi, đến ngày sinh, thì em gái em có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không ạ? và hồ sơ xin trợ cấp thai sản làm như thế nào ah?
     
    Em cảm ơn ạ.

    Điều kiện tiên quyết để được hưởng chế độ thai sản là có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Như bạn ví dự thì đến tháng 3/2021 em gái bạn sẽ sinh thì cần đảm bảo từ tháng 3/2020 đến tháng 3/2021, em của bạn có 6 tháng đóng BHXH là được. Theo đó nếu em vẫn đi làm bình thường từ đây đến lúc sinh thì sẽ đủ điều kiện thôi bạn.

     

     
    Báo quản trị |