Em có vấn đề về Hợp đồng lao động (HĐLĐ)

Chủ đề   RSS   
  • #225846 12/11/2012

    nguyenhuunhieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em có vấn đề về Hợp đồng lao động (HĐLĐ)

    Em có ký kết 1HĐLĐ không thời hạn với một công ty..làm được thời gian em gửi đơn xin nghĩ việc lên ban lãnh đạo công ty nhưng hơn 1tháng em không thấy phản hồi từ ban lãnh đạo nên em đã tự ý nghĩ việc..2tháng sau công ty có gửi thông báo bồi thường thiệt hại cho công ty về việc tự ý nghĩ việc..Theo Pháp Luật em có phải bồi thường cho công ty hay không?? các Luật Sư giúp em với.!

     
    4242 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225914   12/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao động:

    "3 - Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày"

    Như vậy, mới 01 tháng mà bạn đã tự ý nghỉ việc là bạn đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật rồi.

     

     

    Hậu quả: theo Điều 41 Bộ luật lao động

    2 - Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    3 - Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ.

    4 - Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước".

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #225957   12/11/2012

    nguyenhuunhieu
    nguyenhuunhieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cảm ơn Luật Sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com