DanLuat 2015

Em có Thắc mắc mong được giúp đõ.

Chủ đề   RSS   
  • #219392 11/10/2012

    Em có Thắc mắc mong được giúp đõ.

    Xe em mua lại từ người khác.Mà người  đó quê Quảng Ngãi cùng quê với người đứng tên trong cacvet.Lúc mua có làm giấy mua bán nhưng không có ra phường công chứng.Nay e bị mất cacvet.nhưng còn giấy mua bán.Vậy e muốn làm lại cacvet được không?

     
    4763 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #219394   12/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 845 lần
    Moderator

    Chào bạn!
    Bạn chưa làm thủ tục sang tên chủ sở hữu xe, như vậy khi bạn muốn làm lại bạn phải nhờ đến người bạn hiện đang đứng tên làm lại bạn ah.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    neithnim (12/10/2012)
  • #219400   12/10/2012

    Mình liên lạc người chủ đứng tên trong giấy đăng kí xe,mà ko tìm được chổ ở của họ.Nếu thực sự không tìm ra thì mình phải làm sao ?

     
    Báo quản trị |  
  • #219401   12/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 845 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Nếu bạn không tìm được người đang đứng tên xe thì chỉ còn cách cứ để thế mà dùng thôi. lúc nào tìm được người đứng tên thì nhờ họ làm lại cái cavec rồi làm thủ tục sang tên luôn.

    Chứ bây giờ bạn dùng xe đó mà bị "công an hỏi" không có cavec là mệt đấy!

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    neithnim (12/10/2012)
  • #219402   12/10/2012

    Nếu họ qua đời hoặc sang nước ngoài thì sẽ ko tìm dc.Vậy trường hợp này như thế nào ?giúp mình với

     
    Báo quản trị |  
  • #219403   12/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 845 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Về nguyên tắc thì khi bạn và người đó chưa làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe ở cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì xe vẫn đang thuộc sở hữu của người đó. 

    Nếu bạn không thể liên lạc được với người đó mà bị "công an hỏi" thì bạn đương nhiên bị "mất" xe bạn nhé.

    đây cũng là một bài học cho bạn cẩn thận hơn trong các giao dịch liên quan đến tài sản cần phải đăng ký quyền sở hữu.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #219412   12/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Trường hợp này bạn  chiếm hữu chiếc xe có căn cứ pháp luật theo Điều 183 BLDS, chứ không phải là chiếm hữu không có căn cứ pháp luật theo Điều 189 BLDS. Vì vậy không thể căn cứ vào Điều 247 BLDS để xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu. 

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (12/10/2012) garan (12/10/2012)
  • #219632   12/10/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    nguyenvantongnvt viết:

    Bạn không là chủ sở hữu xe, không được ủy quyền,... vì vậy việc chiếm hữu của bạn là không có căn cứ pháp luật.

    Anh xem lại trường hợp mà chủ topic hỏi là chiếm hữu ngay tình hay không nhé, anh có biết xác định trường hợp nào là chiếm hữu có căn cứ pháp luật, trường hợp nào là chiếm hữu không có căn cứ pháp luật không?

    Căn cứ vào:

     

    neithnim viết:

    Xe em mua lại từ người khác.Mà người  đó quê Quảng Ngãi cùng quê với người đứng tên trong cacvet.Lúc mua có làm giấy mua bán nhưng không có ra phường công chứng.Nay e bị mất cacvet.nhưng còn giấy mua bán.Vậy e muốn làm lại cacvet được không?

    Vậy theo anh LS Tòng, hợp đồng mua bán này có phải là căn cứ chứng minh cho việc chiếm hữu của chủ toppic là có căn cứ pháp luật hay không?

    Trong trường hợp của chủ topic muốn hỏi là chiếm hữu có căn cứ pháp luật, thông qua hợp đồng mua bán. Nên không thể áp dụng điều 247 BLDS.

    Trân trọng! 

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #219685   13/10/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


     

    neithnim viết:

    Xe em mua lại từ người khác.Mà người  đó quê Quảng Ngãi cùng quê với người đứng tên trong cacvet.Lúc mua có làm giấy mua bán nhưng không có ra phường công chứng.Nay e bị mất cacvet.nhưng còn giấy mua bán.Vậy e muốn làm lại cacvet được không?

    Xin hỏi bạn neithnim là hiện tại bạn có 2 Giấy mua bán phải không? 1 là giấy mua bán từ người chủ sở hữu chiếc xe, 2 la Giấy mua bán từ người bán cho bạn?

    Thân chào anh Tòng!

    Xe này được bạn neithnim chiếm hữu hợp pháp, có căn cứ pháp luật, pháp luật quy định hợp đồng có 03 hình thức: Bằng lời nói, bằng văn bản hoặc hành vi cụ thể theo điều 401 BLDS. Có thể hợp đồng giữa chủ sở hữu xe và người bán lại cho neithnim là hợp đồng bằng lời nói. Hợp đồng giữa người mua xe từ chủ sở hữu và bạn neithnim là hợp đồng bằng văn bản và theo quy định của pháp luật thì:

    Hợp đồng mua bán xe pháp luật không bắt buộc phải có công chứng mới có hiệu lực pháp luật. Anh xem lại nhé.

    Xét thấy giao dịch trên là phù hợp với quy định của pháp luật, nên trên đây neithnim chiếm hữu chiếc xe là có căn cứ pháp luật. Vì vậy, không thể áp dụng điều 247 BLDS chiếm hữu theo thời hiệu được.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |