Em có được tăng lương khi nhà nước tăng lương cơ bản 2020 không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #535479 23/12/2019

    hoanglonghn11

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em có được tăng lương khi nhà nước tăng lương cơ bản 2020 không ạ?

    Xin chào luật sư

    Cho em hỏi, cty em hiện tại nằm vùng 3 (2019 có lương vùng 3.250.000đ). năm 2020 lương vùng ( 3.430.000)

    + Tổng lương 2019: 13.500.000 ( lương cơ bản: 10.900.000 còn lại: 2.600.000 là phụ cấp)

    * Năm 2020 nhà nước tăng lương vùng ( 3.430.000) tức tăng 5.5% so năm 2019.

     Vậy khi nhà tăng lương vùng vậy thì em có được tăng lương cơ bản không ak, hiện tại công ty lấy lý do em lương cơ bản cao hơn lương vùng, lên không tăng lương.

    Mong luật sư phản hồi vậy có đúng không ak

     
    1115 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanglonghn11 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535687   26/12/2019

    Bạn hiện đang làm việc tại doanh nghiệp và có lương cơ bản là 10.900.000 thì khi Nhà nước tăng mức lương cơ tối thiểu vùng thì nếu công ty bạn có chính sách tăng lương cơ bản thì bạn mới được tăng chứ Nhà nước tăng mức lương tối thiểu vùng không bắt buộc các doanh nghiệp phải tăng mức lương cơ bản. Vấn đề này bạn có thể thỏa thuận với công ty để được tăng lương. 

    Mức tiền lương khi doanh nghiệp trả cho bạn là do thỏa thuận của hai bên khi ký kết hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 90 Bộ Luật lao động 2012:

    "Điều 90. Tiền lương

    1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

    2. Tiền lương trả cho người lao động căn cứ vào năng suất lao động và chất lượng công việc.

    3. Người sử dụng lao động phải bảo đảm trả lương bình đẳng, không phân biệt giới tính đối với người lao động làm công việc có giá trị như nhau."

     
    Báo quản trị |