Em có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Chủ đề   RSS   
  • #545837 11/05/2020

    Em có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

    Xin chào quý Luật Sư !

    Em làm việc tại cty từ năm 2011 đến hết tháng 03 năm 2020. Trong thời gian làm việc tại đây có hai tháng thử việc  và sáu tháng nghỉ thai sản không tham gia bảo hiểm xã hội. NHƯ VẬY  Khi em nghỉ việc có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không? 

    Em xin chân thành cảm ơn !

     
    885 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn THIPHUONGHOANG52 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547103   26/05/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Căn cứ theo quy định tại Điều 48 Bộ luật Lao động 2012 thì điều kiện để

    Người lao động có tổng thời gian thực tế làm việc cho doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên và thuộc một trong các trường hợp sau:

    - Hết hạn hợp đồng lao động;

    - Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    - Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động;

    - Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án;

    - Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết;

    - Doanh nghiệp chấm dứt hoạt động;

    - Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp;

    - Doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp.

    Trường hợp bạn thỏa mãn điều kiện trên thì sẽ được hưởng Trợ cấp Thôi việc.

    Về thời gian  làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc. Quy định này được hướng dẫn chi tiết tại Khoản 5 Điều 1 của Nghị định 148/2018/NĐ-CP,

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/05/2020)
  • #548064   31/05/2020

    THIPHUONGHOANG52 viết:

    Xin chào quý Luật Sư !

    Em làm việc tại cty từ năm 2011 đến hết tháng 03 năm 2020. Trong thời gian làm việc tại đây có hai tháng thử việc  và sáu tháng nghỉ thai sản không tham gia bảo hiểm xã hội. NHƯ VẬY  Khi em nghỉ việc có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không? 

    Em xin chân thành cảm ơn !

    Có 2 trường hợp như sau:

    - Nếu trước đó công ty và chị thỏa thuận thời gian thử việc trong hợp đồng thử việc thì thời gian tính hưởng trợ cấp thôi việc là 8 tháng.

    - Ngược lại thì thời gian hưởng là 6 tháng.

    Tóm lại là nếu bạn đảm bảo đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng quy định thì bạn cũng được hưởng trợ cấp thôi việc.

     
    Báo quản trị |