Em có được hưởng chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #551757 15/07/2020

    Nguyenthithanhtamcpr

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Em có được hưởng chế độ thai sản không?

    Chào luật sư. Luật sư cho em hỏi là e đã đóng BHXH từ 9/2017 đến hết tháng 5/2020. Em dự sinh vào ngày 24/01/2021 nên e tính T8/2020 em làm thủ tục để nhận bảo hiểm thất nghiệp và tháng 12/2020 xin vào công ty anh em để đóng tiếp bhxh. Luật sư cho em hỏi như vậy lúc sinh xong em có được hưởng chế độ thai sản không ạ. Em cám ơn luật sư ạ.

     
    1333 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyenthithanhtamcpr vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551759   15/07/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1429
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 261 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo khoản Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản. Nếu bạn đóng hết tháng 5/2020 và bắt đầu đóng lại từ tháng 12/2020 thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản nếu sinh con trong tháng 1/2021.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020)
  • #551781   15/07/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

    “1.Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây

    b) Lao động nữ sinh con

    2.Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

    Dựa vào quy định trên thì điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là bạn phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

    Theo như những thông tin mà bạn cung cấp thì đã đóng BHXH từ 9/2017 đến hết tháng 5/2020. Bạn dự sinh vào ngày 24/01/2021 nên bạn tính Tháng 8/2020 làm thủ tục để nhận bảo hiểm thất nghiệp và tháng 12/2020 xin vào công ty khác để đóng tiếp BHXH, như vậy bạn có 3 tháng bạn ngừng không đóng là tháng 8 , 9, 10,11.

    Căn cứ khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 thì thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính như sau :

    – Nếu tháng 8 bạn có đóng BHXH thì 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính từ tháng 9/2015 đến tháng 8/2016. Và trong thời gian này bạn đóng BHXH các tháng 8, 9, 10, 11/2020 và tháng 4, 5, 6, 7, 8/2020, tức là tổng 9 tháng (đủ điều kiện từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh). Do đó, bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

    –Nếu tháng 8 bạn không đóng BHXH thì 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính từ tháng 8/2019 đến tháng 7/220. Và trong thời gian này bạn đóng BHXH các tháng 8, 9, 10, 11, 12/2019 và tháng 4, 5, 6, 7/2020 tức là bạn đã đóng được 9 tháng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh và do đó bạn được hưởng chế độ thai sản khi sinh con. Như vậy, trường hợp của bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;