DanLuat 2015

Em có cưới được người trong ngành hay người cơ quan nhà nước không?

Chủ đề   RSS   
  • #451109 06/04/2017

    Letuan2299

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em có cưới được người trong ngành hay người cơ quan nhà nước không?

    E sinh năm 1988. Lý lịch gia đình em: Đời ông bà trước là địa chủ. 

    Bố e đi bộ độ và là thương binh mất sức. Còn Bác ruột e trước là làm cho ngụy quân. Em không rõ với lý lịch này e có thể cưới người trong nghành được không ạ? Giúp e với!

     
    2128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451132   07/04/2017

    thuthaolaw
    thuthaolaw

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 281
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn. Bạn hỏi: Bạn có cưới được người trong ngành hay cơ quan nhà nước không? Nhưng bạn muốn hỏi ngành nào?

    Ls. Thu Thảo

    Website: https://luatmanhtin.vn

    Email: luatmanhtin@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #451137   07/04/2017

    Theo Luật hôn nhân gia đình 2014 thì bạn sẽ được cưới người trong mọi "ngành" trừ các trường hợp sau:

    "2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

    e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

    g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

    h) Bạo lực gia đình;

    i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

    Đây là forum pháp luật mình chỉ trả lời trên cơ sở luật thôi bạn nhé, chứ thực chất mình cũng không biết chủ đích hỏi câu này của bạn là gì :D

     
    Báo quản trị |  
  • #451147   07/04/2017

    dvp1990
    dvp1990

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cưới bình thường vì cá nhân 2 bạn chả có vấn đề gì nhưng khi xét lý lịch để thăng tiến cho vợ/chồng thì hơi khó khăn.

     
    Báo quản trị |  
  • #451159   07/04/2017

    hoangluathoc
    hoangluathoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2016
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    theo vấn đề của bạn trình bày thì bạn được quyền kết hôn nhé yên tâm.chúc bạn hạnh phúc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-