DanLuat 2015

Em có bị mất quyền lợi của mình không?

Chủ đề   RSS   
  • #260314 10/05/2013

    tubuilongan

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em có bị mất quyền lợi của mình không?

    Dạ chào lật sư! Luật sư cho em hỏi:

    Em làm ở chi nhánh của một cty cổ phần của Việt Nam.Thời gian làm việc ở đây chia thành 2 ca (mỗi ca 7 tiếng),em đươc giao làm trưởng ca.Đúng ra thì mỗi ca là có một trưởng ca.Nhưng do thiếu một trưởng ca nên thay vì mỗi ngày làm 7 tiếng thì em phải tăng ca thêm 7 tiếng là 14 tiếng.Khi công ty khi phát lương thì đưa phần làm thêm giờ của em vào mục:CHOÀNG CA,và tính mỗi giờ choàng ca là gấp 150% so với giờ bình thường( kể cả ngày lễ và ngày chủ nhât choàng ca cũng chỉ được tính gấp 150% so với ngày bình thường)

    Dạ,luật sư cho em hỏi choàng ca là gì ?và cty tính lương tăng ca ngày chủ nhật và ngày lễ của em như vậy có đúng không?Em có bị mất quyền lợi gì không?

    Rất mong đươc sự tư vấn của luật sư.Em cảm ơn rất nhiều!

     
    2387 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260381   10/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Không có khái niệm choàng ca trong pháp luật lao động;

    Công ty đề nghị bạn làm 14 tiếng/ngày liên tục và trong điều kiện bình thường đó đã vi phạm pháp luật về thời gian làm việc;

    Theo quy định tại Điều 106 BLLĐ 2012:

    2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Được sự đồng ý của người lao động;

    b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

    c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

    Điều 107. Làm thêm giờ trong những trường hợp đặc biệt

    Người sử dụng lao động có quyền yêu cầu người lao động làm thêm giờ vào bất kỳ ngày nào và người lao động không được từ chối trong các trường hợp sau đây:

    1. Thực hiện lệnh động viên, huy động bảo đảm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh trong tình trạng khẩn cấp về quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật;

    2. Thực hiện các công việc nhằm bảo vệ tính mạng con người, tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng ngừa và khắc phục hậu quả thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh và thảm họa.

    Cách tính lương của Công ty như vậy quá thiệt thòi cho bạn:

    Theo quy định tại điều 97 BLLĐ 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    Bạn nên kiến nghị với Công ty xem xét lại thời gian làm việc và cách tính tiền lương của mình để đảm bảo quyền lợi và đúng luật.

    Chúc bạn thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-