Em cần tư vấn gấp về việc trả lương khi doanh nghiệp không bố trí được việc làm...

Chủ đề   RSS   
  • #363830 20/12/2014

    toanvd1804

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 4 lần


    Em cần tư vấn gấp về việc trả lương khi doanh nghiệp không bố trí được việc làm...

    Em làm việc cho một công ty Đài loan từ 10/2011 đến nay (đã hơn 3 năm), nay công ty không bố trí được việc làm nên cho nghỉ ở nhà. Nay công ty đang ép nghỉ việc nên em cần tư vấn gấp:

    1. Lương cơ bản theo hợp đồng của em là 5.900.000 đồng. Trong thời gian nghỉ chờ việc công ty chỉ trả lương bằng lương cơ bản vùng (hình như hiện nay là 1.750.000 đồng), như vậy đúng hay không?

    2. Trong thời gian chờ việc như vậy em có được đóng bảo hiểm (BHXH, BHYT, BHTN) bình thường không và mức đóng là bao nhiêu?

    3. Hiện công ty đang ép nhân viên tự viết đơn nghỉ việc. Em có nên viết không? Nếu không viết đơn nghỉ thì chế độ đền bù của công ty khi chấm dứt hợp đồng với em thế nào?

    4. Công ty ép nhân viên nghỉ việc (bằng các hình thức dọa nếu không sẽ không được nhận lương, không được nhận bảo hiểm,...) thì em phải làm gì?

     

    Em đang bị thúc ép nên đang cần gấp Luật sư tư vấn giúp. Em cảm ơn ạ!

    Vũ Đình Toản (toanvd1804@gmail.com)

    Rất vui khi được trao đổi cùng các bạn. (Vui lòng bấm Thanks)

     
    3633 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364036   22/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Điều 98 Bộ luật lao động quy định về lương ngừng việc như sau:

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định. Về mức lương tối thiểu vùng thì bạn tham khảo nghị định 103/2014/NĐ-CP nhé. Nếu bạn tự viết đơn xin nghỉ việc thì công ty sẽ cho bạn nghỉ việc theo nguyện vọng cá nhân, lúc đó bạn ko thể khiếu nại hay kiện tụng công ty được. Bạn lưu ý nhé. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #364125   22/12/2014

    toanvd1804
    toanvd1804

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 4 lần


    Cảm ơn luật sư NguyenNhatTuan Còn rất nhiều ý em muốn hỏi em vẫn chưa hiểu, mong LS giúp.

    Vũ Đình Toản (toanvd1804@gmail.com)

    Rất vui khi được trao đổi cùng các bạn. (Vui lòng bấm Thanks)

     
    Báo quản trị |  
  • #364296   23/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Có gì chưa rõ, đề nghị bạn điện thoại cho luật sư nhé. Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com