Em cần tư vấn bảo hiểm thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #502763 21/09/2018

    thaobs1994

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cần tư vấn bảo hiểm thai sản

    Em chào các luật sư! Em có 1 câu hỏi này, mong các luật sư bỏ chút ít thời gian tư vấn giúp em ạ!

    Hiện tại vợ em đi làm và có tham gia đóng bảo hiểm xã hội tại công ty cũ. Đến tháng 3.2018 vợ em đã đóng được 1 năm 9 tháng bảo hiểm xã hội. Hiện tại từ tháng 4.2018 tới nay vợ em thay đổi công việc và vẫn chưa tham gia đóng bảo hiểm xã hội tiếp được.

    Hiện nay thì vợ em đã có bầu, dự kiến sinh vào tháng 6.2019. Vậy nếu từ tháng 4.2018 tới lúc sinh vợ em không tham gia đóng bảo hiểm xã hội nữa thì vợ em có được hưởng chế độ thai sản không. Nếu được thì sẽ được hưởng như nào, và nếu không được thì vợ em cần phải tham gia bảo hiểm tiếp tục như thế nào ạ? Em cảm ơn rất nhiều ạ!

     
    1098 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513638   14/02/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1312)
    Số điểm: 7579
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 798 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Về 12 tháng trước khi sinh được xác định theo khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

    1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

    a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này”.

    Theo quy định trên, 12 tháng trước khi sinh được xác định như sau:

    +) Nếu tháng sinh đóng bảo hiểm thì 12 tháng trước khi sinh bao gồm cả tháng sinh con;

    +) Nếu tháng sinh không đóng bảo hiểm thì 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng trước liền kề tháng sinh trở về trước.

    Vợ bạn sinh vào tháng 6 năm 2019 và vợ bạn không đóng bảo hiểm từ tháng 4/2018 tới lúc sinh. Trong thời gian này, vợ bạn không đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Do đó, vợ bạn không đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thai sản cho dù có tiếp tục đóng BHXH ở thời điểm này. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/