Em 19 tuổi, bạn gái 14 tuổi tự nguyện quan hệ tình dục thì em bị tội gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #557138 03/09/2020

    Chitam515580

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em 19 tuổi, bạn gái 14 tuổi tự nguyện quan hệ tình dục thì em bị tội gì không?

    E năm nay 19 tuổi còn bạn gái e thì 14 tuổi bạn gái e tự nguyện cho e quan hệ tình dục thì em bị truy tố hình sự như thế nào?

    Cập nhật bởi Chitam515580 ngày 03/09/2020 02:43:52 AM
     
    344 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Chitam515580 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557148   03/09/2020

    huyen.tuvanluat
    huyen.tuvanluat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Đối với trường hợp của bạn mình xin tư vấn như sau:

    Theo Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người tử đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi:

    "1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh..."

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyen.tuvanluat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2020)
  • #557149   03/09/2020

    tuanngoc11223344
    tuanngoc11223344

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho con hỏi ạ

    Năm nay con 17t ạ .và bạn gái con 14t ạ .tụi con cí quan hệ nhueng bạn gái tự nguyện ạ .như vậy có sao k ạ

    Cập nhật bởi tuanngoc11223344 ngày 03/09/2020 11:24:54 AM
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanngoc11223344 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2020)
  • #557155   03/09/2020

    ngocanh501
    ngocanh501

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2014
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


     

    Chitam515580 viết:

     

    E năm nay 19 tuổi còn bạn gái e thì 14 tuổi bạn gái e tự nguyện cho e quan hệ tình dục thì em bị truy tố hình sự như thế nào?

    Căn cứ vào điều 145 Bộ Luật hình sự 2015 thì bạn đã phạm tội : Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

    Trong trường hợp này nếu có yêu cầu từ phía gia đình bị hại, hoặc có đơn tố giác thì các cơ quan điều tra sẽ tiến hành điều tra và truy tố theo quy định của pháp luật. Nếu đã lỡ phát sinh quan hệ thì tốt nhất hai bạn nên chờ khi bạn gái đủ 16 tuổi. Còn nếu vẫn tiếp tục thì khi phát hiện ra thì vấn đề sẽ trở nên rất phức tạp. Cho dù bạn gái hoặc gia đình bạn gái không yêu cầu xử lí.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocanh501 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2020)