DanLuat 2015

e hỏi về luật đất đai .

Chủ đề   RSS   
  • #380876 24/04/2015

    quangchip

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    e hỏi về luật đất đai .

    e xin được phép hỏi luật sư 1 điều .

    Bố tôi mua 180m vuông đất năm 1992 (ngày xưa còn gọi là đất 70) của Ông A (đến năm 1993 chia lại đất thì ông A vẫn được chia lô đất đó và coi như là đã bán cho bố tôi), và có viết 1 tờ đơn viết tay với nội dung bán vĩnh viễn và thống nhất ký vào đơn ( 2 người mua và bán cùng nhau thống nhất ký vào đơn không có ai làm chứng ) . đến nay được 23 năm . nhà  chưa làm lại giấy tờ sang tên lô đất đó . hiện tại Ông A bán đất đã chết cách đây 10 năm (ông A không có con cái gì cả).bây giờ Tự nhiên có 1 Ông B là cháu họ của ông A (cháu họ không phải ruột thịt) đến đòi 180m đất đó . hiện tại ông B mới viết đơn trình địa phương giải quyết . nếu dịa phương không giải quyết được sẽ trình tiếp lên cấp trên . vậy tôi xin hỏi luật sư 

    1 : Ông B có quyền khiếu lại đòi lô đất đó không ? mà không có giấy thừa kế của ông A .

    2 : Bố tôi mua đất đó chỉ có giấy viết tay giữa người mua và người bán thì có đủ tính pháp lý không ?

     
    2413 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380983   25/04/2015

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Quyền khởi kiện: Theo quy định của Bộ luật dân sự thì khi một người chết đi, di sản của họ sẽ thuộc về những người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật. Nếu không có di chúc hợp pháp thì di sản sẽ thuộc về những người thừa kế của người chết theo quy định tại Điều 676 BLDS năm 2005. Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: Cha, mẹ, vợ/chồng và các con của người chết.

    Nếu không có ai ở hàng thừa kế thứ nhất thì di sản thuộc về hàng thừa kế thứ hai bao gồm: Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh chị em ruột của người chết, cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.

    Nếu những người hàng thừa kế thứ 1 và thứ 2 không còn thì quyền thừa kế, quyền đòi lại di sản thuộc về hàng thừa kết thưa ba bao gồm: Cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cô ruột, cậu ruột của người chết; Cháu ruột của người chết mà người chết là  bác ruột, chú ruột, cô ruột, cậu ruột.

    Vì vậy, trong vụ việc của gia đình bạn, nếu giấy chứng nhận đang đứng tên ông A thi một trong ba hàng thừa kế nêu trên có quyền khởi kiện để đòi lại tài sản đó. Tuy nhiên, để tòa án thụ lý thì phải thông qua thủ tục hòa giải và đơn khởi kiện phải có chữ ký của tất cả hàng thừa kế đi kiện. Nếu một người ký đơn thì chỉ đòi được một phần của họ (mà chưa biết phần cụ thể là bao nhiêu) nên tòa án sẽ không thụ lý.

     

    2. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp bằng giấy viết tay mà không thực hiện thủ tục thì không có giá trị pháp lý. Nếu có tranh chấp thì tòa án sẽ tuyên bố hủy bỏ giao dịch và buộc các bên phải hoàn trả cho nhau những gì đã nhận, bên nào có lỗi làm cho hợp đồng vô hiệu thì phải bồi thường (Điều 137 BLDS). Vì vậy, nếu việc khởi kiện vụ án dân sự của gia đình ông A đủ điều kiện để tòa án thụ lý thì kết quả gia đình bạn phải trả lại đất cho họ và họ trả lại tiền cho gia đình bạn. Nếu giá trị thửa đất tăng lên so với lúc chuyển nhượng thì gia đình bạn có thiệt hại và phía gia đình ông A phải bồi thường một phần hoặc toàn bộ thiệt hại cho gia đình bạn.
     

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-