DanLuat 2015

E chào các anh chị LS!

Chủ đề   RSS   
  • #351595 22/10/2014

    hocluat.com

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    E chào các anh chị LS!

    Doanh nghiệp e hiện đang có một trường hợp "lao động nữ mang thai trước khi ký hợp đồng".

    E muốn hỏi trường hợp trên doanh nghiệp e có vi phạm luật gì không ạ?

    E xin cảm ơn.

     
    1358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351652   22/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trả lời: Không vi phạm

     
    Báo quản trị |  
  • #351750   23/10/2014

    minhduc1977267
    minhduc1977267

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn, 

    Việc này là không vi phạm. Hơn nữa việc tuyển dụng lao động với tiêu chí tuyển dụng mà cty yêu cầu.

    Xin nói thêm: Bên bạn không có quyền chấm dứt hoặc không ký HĐLĐ với người lao động vì lý do có thai vì như thế là vi phạm vào quy định dưới đây:

    Căn cứ Điều 111, khoản 3, Luật lao động có quy định:

    3- Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

    Trân trọng,

    Minh Đức 

    0914725479

     

    Nguyễn Thị Minh Đức

    luatsutuvan@gmail.com

    0914725479

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-