DanLuat 2015

Đương sự có được cung cấp kết luận điều tra không?

Chủ đề   RSS   
  • #511347 31/12/2018

    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 5900
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 70 lần


    Đương sự có được cung cấp kết luận điều tra không?

    Theo quy định tại Bộ Luật tố tụng hình sự 2015:

    "Điều 232. Kết thúc điều tra

    1. Khi kết thúc điều tra, Cơ quan điều tra phải ra bản kết luận điều tra.

    2. Việc điều tra kết thúc khi Cơ quan điều tra ra bản kết luận điều tra đề nghị truy tố hoặc ra bản kết luận điều tra và quyết định đình chỉ điều tra.

    3. Bản kết luận điều tra ghi rõ ngày, tháng, năm; họ tên, chức vụ và chữ ký của người ra kết luận.

    4. Trong thời hạn 02 ngày kể từ ngày ra bản kết luận điều tra, Cơ quan điều tra phải giao bản kết luận điều tra đề nghị truy tố hoặc bản kết luận điều tra kèm theo quyết định đình chỉ điều tra cùng hồ sơ vụ án cho Viện kiểm sát cùng cấp; giao bản kết luận điều tra đề nghị truy tố hoặc quyết định đình chỉ điều tra cho bị can hoặc người đại diện của bị can; gửi bản kết luận điều tra đề nghị truy tố hoặc quyết định đình chỉ điều tra cho người bào chữa; thông báo cho bị hại, đương sự và người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của họ."

    Theo đó, bên cơ quan điều tra phải giao bản kết luận điều tra cho Viện kiểm sát cùng cấp, bị can hoặc  người đại diện của bị can, người bào chữa.

     
    33 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-