Được sử dụng bản sao thay vì bản gốc giấy tờ xe nếu thuộc các trường hợp sau

Chủ đề   RSS   
  • #546438 20/05/2020

    TuyenBig
    Top 100
    Female
    Lớp 12

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (646)
    Số điểm: 22802
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 781 lần


    Được sử dụng bản sao thay vì bản gốc giấy tờ xe nếu thuộc các trường hợp sau

     

    Hiện nay, CSGT trên toàn quốc bắt đầu tổng kiểm tra các phương tiện đang lưu thông mà không cần tài xế có lỗi ban đầu. Vì nhiều lý do khác nhau mà người điều khiển phương tiện giao thông không xuất trình được bản gốc giấy tờ xe thì có được sử dụng bản sao có chứng thực thì có được chấp nhận và coi như bản chính không?

    Theo quy định tại Luật giao thông đường bộ 2008 thì khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện phải mang theo:

    - Giấy đăng ký xe;

    - Bằng lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới;

    - Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới;

    - Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới (thường gọi là bảo hiểm xe máy).

    Hướng dẫn tại khoản 13, Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

    Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông được sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký xe (đối với phương tiện tham gia giao thông đường bộ), bản sao chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện giao thông đường sắt (đối với phương tiện tham gia giao thông đường sắt) kèm bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực, thay cho bản chính Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện giao thông đường sắt trong thời gian tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện giao thông đường sắt.

    Điều này được hiểu là: Trong thời gian tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký xe nhằm bảo đảm nghĩa vụ dân sự (thế chấp, trả góp…) thì chủ phương tiện khi tham gia giao thông có thể sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký xe. Cần lưu ý mang theo cả bản gốc Giấy biên nhận còn hiệu lực của tổ chức tín dụng để tránh bị xử phạt.

    Để tra cứu mức xử phạt khi không mang giấy tờ xe, chỉ cần cài đặt iThong là bạn đã tra cứu được mức xử lý theo quy định:

    Tải iThong:

    - App Store đối với các thiết bị iOS TẠI ĐÂY;

    - Google Play đối với các thiết bị Android TẠI ĐÂY

     
    2660 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    tuannuna (21/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546463   20/05/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1325
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 9 lần


    Ngoài những mức phạt tiền đối với những hành vi vi phạm giao thông thì còn có những hình phạt bổ sung như tạm giữ phương tiên hay tạm giữ giấy phép lái xe, vì thế người tham gia giao thông luôn luôn phải mang theo giấy tờ gốc. Tuy nhiên, trong quy định trên, luật cho phép người tham gia giao thông sử dụng bản sao giấy tờ xe đối với những trường hợp như vay trả góp, thế chấp, … và tổ chức tín dụng đang giữ bản gốc giấy tờ xe để đảm bảo nghĩa vụ dân sự. Đây là quy định thể hiện tính linh hoạt và động bộ trong xử lí vi phạm giao thông.

     
    Báo quản trị |  
  • #546495   20/05/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1411
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Theo mình thì việc sử dụng các bản sao chứng thực giấy tờ xe cũng có tính linh hoạt, cũng có tạo sự thuận tiện cho người tham gia giao thông, trong những trường hợp giấy tờ gốc không trình được thì người tham gia giao thông vẫn có thểtrinhf ra các bản sao chứng thực. 

     
    Báo quản trị |  
  • #546515   20/05/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (264)
    Số điểm: 1675
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. Với tình hình Cảnh sát Giao thông đang tiến hành tổng kiểm tra như hiện nay thì những thông tin trên thật sự rất hữu ích. Nhưng không rõ, trường hợp bị mất bằng lái xe, đang xin cấp lại và có Giấy xác nhận bị mất băng lái xe từ cơ quan Công an thì có được xem là đầy đủ Giấy tờ hay không?

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #546632   22/05/2020

    Cám ơn bài chia sẻ hữu ích của bạn. Đây là quy định giúp người tham gia giao thông có thể linh hoạt trong việc sử dụng các bản sao giấy tờ khi không có bản chính.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hhngoc_anh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/05/2020)
  • #547871   31/05/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2210
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Sử dụng bản sao chỉ trong trường hợp tài sản đang được được sử dụng làm tài sản bảo đảm, vay thế chấp,.. tại ngân hàng, tổ chức tín dụng mà thôi. Đối với các trường hợp còn lại vẫn phải giấy tờ xe bản chính không sử dụng bản sao được, tránh nhầm lẫn nhé mọi người.

     
    Báo quản trị |  
  • #547896   31/05/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10088
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 250 lần


    Bởi việc vay vốn ngân hàng phải có những khoản tài sản đảm bảo vậy nên các nhóm người cần vay tiền là cá nhân hiện nay có xu hướng chuyển sang vay ở Fe Credit hay các tổ chức cho vay tiêu dùng khác, với lợi ích xét duyệt nhanh. Tuy nhiên hậu quả thì ai cũng biết với những khoản lãi khổng lồ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #550924   30/06/2020

    ntnanh2006
    ntnanh2006

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn bạn về bài viết rất hữu ích. Cho mình hỏi: Việc sử dụng được bản sao các giấy tờ khi tham gia giao thông trong trường hợp mình cầm Giấy đăng ký xe tại tiệm cầm đồ thì việc sử dụng bản sao Giấy đăng ký xe có công chứng kèm theo giấy cầm đồ thì có được xem là đầy đủ giấy tờ không ?

     
    Báo quản trị |