Được hưởng chế độ BHTN và thai sản cùng lúc không?

Chủ đề   RSS   
  • #557915 16/09/2020

    NguyenHoai6892

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Được hưởng chế độ BHTN và thai sản cùng lúc không?

    Kính gửi Luật sư

    Em là Thu Hoài. Có một vài câu hỏi muốn nhận được sự tư vấn từ a/c mong a/c giúp đỡ.
     
    1. Hiện e đang có bầu ở tháng thứ 9 và dự sinh vào 10/10/2020, trước khi nghỉ sinh khoảng cuối tháng 9 này nếu công ty cho e nghỉ việc vậy e có được hưởng BHTN và Thai sản song song với nhau ko? và trong thời gian chờ trả kết quả BHTN mà e sinh con thì có được hưởng bảo hiểm y tế ko?

    2. Trường hợp e sinh con vào 10/10/2020 và hơn 1 tháng sau( vẫn trong thời gian nghỉ thai sản) e xin nghỉ việc tại công cty và cty đồng ý thì e có quyền làm thủ tục và hưởng BHTN ko? hay là phải đợi lấy BHTS xong và quay lại đi làm rồi xin nghỉ thì ms được hưởng BHTN?

    E rất mong phản hồi sớm từ phía anh chị. Em  xin chân thành cảm ơn!

     

     
    529 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenHoai6892 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/10/2020) admin (21/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558205   20/09/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 995 lần
    Lawyer

    Căn cứ Khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

    Điều 49. Điều kiện hưởng

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    ….

    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc ..; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động …;

    3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm …

    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:…..“

    Bên cạnh đó, căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

    “Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    …..

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

    Như vậy, chế độ hưởng trợ cấp thất nghiệp  và chế độ thai sản là 2 chế độ độc lập, không liên quan đến nhau. Do đó, bạn có thể nộp hồ sơ hưởng cả hai chế độ này cùng một lúc

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    admin (21/09/2020) ThanhLongLS (08/10/2020)
  • #559020   29/09/2020

    NguyenHoai6892
    NguyenHoai6892

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


     Vậy trong thời gian chờ trả kết quả BHTN ( thường là 20 ngày) mà e sinh con thì có được hưởng bảo hiểm y tế ko ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenHoai6892 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/10/2020)
  • #560336   11/10/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 995 lần
    Lawyer

    Tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là, phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp của bạn dự kiến sinh con và đóng BHXH liên tục thì bạn có từ 6 tháng đóng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Do đó, nếu bạn đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì khi sinh con bà vẫn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định nêu trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;