DanLuat 2015

Được đơn phương chấm dứt Hợp đồng ủy quyền có công chứng?

Chủ đề   RSS   
  • #459661 01/07/2017

    Được đơn phương chấm dứt Hợp đồng ủy quyền có công chứng?

    Chào mọi người,

    Liên quan đến việc chấm dứt giấy ủy quyền (chỉ có bên ủy quyền ký tên), hợp đồng ủy quyền (có bên ủy quyền và bên được ủy quyền ký tên) có công chứng, thực tế tại rất nhiều cơ quan công chứng tôi thấy có quan điểm thế này:

    - Đối với giấy ủy quyền: bên ủy quyền được chủ động chấm dứt ủy quyền.

    - Đối với Hợp đồng ủy quyền: phải có sự đồng ý của bên ủy quyền và bên được ủy quyền. Với lý do là hợp đồng có công chứng thì muốn sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ phải có sự đồng ý của các bên trong giao dịch.

    Cách hiểu này vô cùng máy móc, bởi căn cứ theo điều 569 Bộ luât dân sự 2015 thì Bên ủy quyền được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền mà không cần sự đồng ý của bên được ủy quyền

    Ngoài ra, cơ quan công chứng căn cứ Điều 51 Luật công chứng 2014 để bắt buộc phải có sự đồng ý của các bên trong hợp đồng ủy quyền khi 01 bên muốn chấm dứt ủy quyền là không đúng. Bởi điều 51 chỉ áp dụng đối với sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, còn tại đây các bên thực hiện quyền đơn phương chấm dứt theo điều 569 Bộ luật dân sự 2015.

    Không biết ý kiến của mọi người như thế nào? 

     

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    600 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-