Được dời tối đa bao nhiêu ngày phép năm khi NLĐ chưa nghỉ hết?

Chủ đề   RSS   
  • #563440 26/11/2020

    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Được dời tối đa bao nhiêu ngày phép năm khi NLĐ chưa nghỉ hết?

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, người lao động có thể dời tối đa bao nhiều ngày phép năm của mình sang năm sau?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 111 Bộ luật Lao động 2012 thì

    “Điều 111. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

    3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần .[…]”

    Khi người lao động làm việc từ đủ 12 tháng trở lên tại một doanh nghiệp thì sẽ được nghỉ hằng năm với số ngày nghỉ theo quy định trên; Người lao động hoàn toàn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc gộp 03 năm nghỉ một lần.

    Cho nên trường hợp người lao động chưa nghỉ hết số ngày phép thì có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc chuyển số ngày nghỉ phép năm chưa nghỉ hết này sang năm sau:

    - Nếu người sử dụng lao động đồng ý thì số ngày phép chưa nghỉ hết này sẽ được cộng dồn sang năm sau và người lao động được hưởng nguyên lương các ngày nghỉ theo hợp đồng lao động. Việc số ngày được chuyển tối đa do sự thỏa thuận của người lao động và người sử dụng lao động;

    - Nếu người sử dụng lao động không đồng ý thì phải tiến hành thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ trong năm. (theo quy định tại Điều 114 Bộ luật Lao động 2012).

    Lưu ý: Kể từ ngày 01/01/2021 Bộ luật Lao động 2019 có hiệu thi hành, Chỉ trong trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì mới được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

    Cập nhật bởi nhatgiabao ngày 26/11/2020 12:49:36 CH

    Bảo Bảo

     
    754 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563478   26/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14720)
    Số điểm: 102017
    Cảm ơn: 3393
    Được cảm ơn 5238 lần
    SMod

    Vụ này không có đâu.

    nhatgiabao viết:

    ...

    - Nếu người sử dụng lao động không đồng ý thì phải tiến hành thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ trong năm. (theo quy định tại Điều 114 Bộ luật Lao động 2012).

    ...

     

     
    Báo quản trị |  
  • #563520   27/11/2020

    Theo mình thấy trên thực tế, có nhiều công ty không thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ phép trong năm của người lao động và cũng không đồng ý bảo lưu ngày phép chưa sử dụng của người lao động qua năm sau làm ảnh hưởng đến quyền lợi của người lao động.

     
    Báo quản trị |