DanLuat 2015

Được công ty cấp thẻ BHYT thì có quyền trả lại thẻ BHYT trước kia không?

Chủ đề   RSS   
  • #452080 19/04/2017

    Được công ty cấp thẻ BHYT thì có quyền trả lại thẻ BHYT trước kia không?

    Trước đây tôi mua thẻ BHYT sử dụng trong một năm, nay công ty cấp thẻ BHYT cho tôi. Vậy tôi có quyền trả lại thẻ BHYT trước hay không.

     
    880 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn themqueminh vì bài viết hữu ích
    trang_u (07/12/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #477517   07/12/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1493 lần


    Chào bạn , vậy bạn có thể trả thẻ BHYT đã mua tại UBND phường nơi bạn đã mua và được hoàn trả tiền.

    Bạn xem Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017

    Điều 20. Hoàn trả tiền đóng BHYT

    1. Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

    1.1. Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT);

    1.2. Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

    1.3. Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.

    2. Số tiền hoàn trả

    Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ. Thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ được tính từ thời điểm sau đây:

    2.1. Từ thời điểm thẻ BHYT được cấp theo nhóm mới bắt đầu có giá trị sử dụng đối với đối tượng tại Điểm 1.1 Khoản 1 Điều này.

    2.2. Từ thời điểm quyết định của cơ quan có thẩm quyền có hiệu lực đối với đối tượng tại Điểm 1.2 Khoản 1 Điều này.

    2.3. Từ thời điểm thẻ có giá trị sử dụng đối với đối tượng tại Điểm 1.3 Khoản 1 Điều này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-