Được cho đất bằng miệng đã được cấp sổ đỏ giờ người khác có kiện được không?

Chủ đề   RSS   
  • #552756 26/07/2020

    quoc24042001

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Được cho đất bằng miệng đã được cấp sổ đỏ giờ người khác có kiện được không?

    Cụ em sinh ra ông nội. Ông nội em có sinh ra 3 người con. Ngày trước khi cụ mất (1986) cụ để lại mảnh đất 200m^2 cho bố ( cháu trai lớn ) em nhưng bằng miệng. Hiện nay bố em đã được cấp giấy CNQSD . Nay hai người con còn lại vì ghen ăn tức ở mà muốn kiện để đòi được chia mảnh đất làm ba . Ad cho e hỏi là có kiện được không ạ.

     
    285 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quoc24042001 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554056   31/07/2020

    Tại Điều 623 Bộ luật Dân sự 2015 quy định cụ thể:

    Điều 623. Thời hiệu thừa kế

    1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

    a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

    b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.

    2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    3. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.”

    => Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì ông cố của bạn mất vào năm 1986, đến thời điểm hiện tại (2020) thì đã hết thời hiệu khởi kiện (30 năm đối với bất động sản), mặc dù đã hết thời hiện khởi kiện nhưng có người khởi kiện thì tòa án vẫn thụ lý, khi đó ba bạn có quyền yêu cầu tòa án áp dụng thời hiệu.

    Một số thông tin gửi bạn tham khảo.

     
    Báo quản trị |