Dùng xe ô tô gia đình chở khách có cần xin Giấy phép kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #503734 01/10/2018

    lanbkd
    Top 150
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 7351
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 417 lần


    Dùng xe ô tô gia đình chở khách có cần xin Giấy phép kinh doanh?

    Trong thực tế chúng ta thường thấy có một số trường hợp mọi người vẫn hay dùng xe ô tô gia đình để tiến hành chở khách.

    Vậy liệu vấn đề này có cần phải tuân thủ những ràng buộc pháp lý nào không?

    Trong trường hợp này chúng ta phải xem xét đến mục đích của việc dùng xe ô tô gia đình chở khách, có nhằm mục đích kinh doanh hay không? Cụ thể:

    Khái niệm kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được ghi nhận tại khoản 1, Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP:

    Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.”

    Mặt khác, theo quy định tại Phụ lục 4, Luật Đầu tư 2014 thì kinh doanh vận tải đường bộ là một loại hình kinh doanh có điều kiện. Với loại hình kinh doanh có điều kiện, chủ thể muốn kinh doanh trong lĩnh vực nào phải đáp ứng được các yêu cầu mà pháp luật quy định về lĩnh vực đó.

    Vì vậy, nếu hoạt động dùng xe ô tô gia đình chở khách nhằm mục đích kinh doanh thì chúng ta phải tiến hành đăng kí theo quy định của pháp luật về kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

    Về điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô: Theo khoản 1, Điều 67 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

    “1. Doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a. Đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của pháp luật;

    b. Bảo đảm số lượng, chất lượng và niên hạn sử dụng của phương tiện phù hợp với hình thức kinh doanh; phương tiện kinh doanh vận tải phải gắn thiết bị giám sát hành trình của xe theo quy định của Chính phủ;

    c. Bảo đảm số lượng lái xe, nhân viên phục vụ trên xe phù hợp với phương án kinh doanh và phải có hợp đồng lao động bằng văn bản; nhân viên phục vụ trên xe phải được tập huấn nghiệp vụ kinh doanh vận tải, an toàn giao thông; không được sử dụng người lái xe đang trong thời kỳ bị cấm hành nghề theo quy định của pháp luật;

    d. Người trực tiếp điều hành hoạt động vận tải của doanh nghiệp, hợp tác xã phải có trình độ chuyên môn về vận tải;

    đ. Có nơi đỗ xe phù hợp với quy mô của doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh, bảo đảm yêu cầu về trật tự, an toàn, phòng, chống cháy nổ và vệ sinh môi trường.”

    Như vậy, nếu chúng ta tiến hành dùng xe ô tô gia đình đem ra chở khách với mục đích lợi nhuận mà không tiến hành đăng kí kinh doanh vận tải, không được cấp Giấy phép đăng kí kinh doanh vận tải thì sẽ bị xử phạt hành chính theo điểm a, khoản 5, Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:

    “Phạt tiền từ 7.000.000 đến 10.000.000 đồng đối với cá nhân vi phạm”

    "Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải.”

     

     

    Cập nhật bởi lanbkd ngày 01/10/2018 05:24:47 SA
     
    1484 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận