Dùng xe máy chở tủ lạnh như các anh giao hàng điện máy xanh có bị công an phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #554072 31/07/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (480)
    Số điểm: 4120
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Dùng xe máy chở tủ lạnh như các anh giao hàng điện máy xanh có bị công an phạt?

    Chào anh chị, Em muốn hỏi là em thấy trên đường những anh điện máy xanh đi giao hàng thường chở những cái tủ lạnh cao quá đầu người nhưng không hề bị công an giao thông xử phạt, anh chị cho em hỏi nếu em cũng chở tủ lạnh để chuyển nhà từ nơi này sang nơi khác nếu gặp công an giao thông thì có bị xử phạt không ạ?
     
    Theo quy định tại Điểm k Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    - Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy Xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì nếu bạn dùng xe máy để chở tủ lạnh là hành vi chở hàng hóa vượt quá giới hạn quy định, nếu gặp công an giao thông bạn hoàn toàn có thể bị xử phạt theo quy định với mức phạt trung bình khoảng 500.000 đồng.
     
    151 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận