DanLuat 2015

Dừng xe chỗ không được dừng, gây hậu quả nghiêm trọng

Chủ đề   RSS   
  • #345040 18/09/2014

    tientrung808

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Dừng xe chỗ không được dừng, gây hậu quả nghiêm trọng

    Chào các Anh, các Chị!. Ba em là lái xe, ngày 18-9 ba em có đậu xe trước nhà(chỗ này không được đậu), vào lúc 2h sáng có một người bị say rượu đâm vào xe Ba em và bị Chết. Vậy em muốn hỏi là mức độ lỗi của ba em có nghiêm trọng không? và Mức độ xử phạt như thế nào?. Có cách gì giải quyết không?

    Mong Anh, Chị tư vấn. Cảm ơn Anh, chị!

     
    5818 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345060   18/09/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn, hành vi đỗ xe không đúng nơi quy định dẫn đến ngươi tham gia giao thông bị chết (hậu quả nghiêm trọng) có dấu hiệu cấu thành tội "Cản trở giao thông đường bộ" theo điểm b khoản 1 Điều 203 Bộ luật hình sự hiện hành. Cụ thể:

    "Điều 203. Tội cản trở giao thông đường bộ

    1. Người nào có một trong các hành vi sau đây cản trở giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của  người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Đào, khoan, xẻ trái phép các công trình giao thông đường bộ;

    b) Đặt trái phép chướng ngại vật gây cản trở giao thông đường bộ;

    c) Tháo dỡ, di chuyển trái phép, làm sai lệch, che khuất hoặc phá huỷ biển báo hiệu, các thiết bị an toàn giao thông đường bộ;

    d) Mở đường giao cắt trái phép qua đường bộ, đường có giải phân cách;

    đ) Lấn chiếm, chiếm dụng vỉa hè, lòng đường;

    e ) Lấn chiếm hành lang bảo vệ đường bộ;

    g) Vi phạm quy định về bảo đảm an toàn giao thông khi thi công trên đường bộ;

    h) Hành vi khác gây cản trở giao thông đường bộ."

    Việc người bị hại say rượu đâm vào xe (lỗi của người bị hại) được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự khi lượng hình. Ngoài ra, người có hành vi đỗ xe không đúng quy định phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người đã chết. Các bên có thể thương lượng việc bồi thường, nếu không thương lượng được thì Tòa án sẽ phán quyết. Việc chủ động bồi thường thiệt hại cũng được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự. Ngoài ra, việc ăn năn, hối cải và thành khẩn khai báo cũng là tình tiết có lợi cho ba bạn nếu bị khởi tố vụ án.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    tientrung808 (18/09/2014) hipgov (15/10/2014)
  • #349926   13/10/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    khoathads viết:

    Chào bạn, hành vi đỗ xe không đúng nơi quy định dẫn đến ngươi tham gia giao thông bị chết (hậu quả nghiêm trọng) có dấu hiệu cấu thành tội "Cản trở giao thông đường bộ" theo điểm b khoản 1 Điều 203 Bộ luật hình sự hiện hành. Cụ thể:

    "Điều 203. Tội cản trở giao thông đường bộ

    1. Người nào có một trong các hành vi sau đây cản trở giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của  người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Đào, khoan, xẻ trái phép các công trình giao thông đường bộ;

    b) Đặt trái phép chướng ngại vật gây cản trở giao thông đường bộ;

    c) Tháo dỡ, di chuyển trái phép, làm sai lệch, che khuất hoặc phá huỷ biển báo hiệu, các thiết bị an toàn giao thông đường bộ;

    d) Mở đường giao cắt trái phép qua đường bộ, đường có giải phân cách;

    đ) Lấn chiếm, chiếm dụng vỉa hè, lòng đường;

    e ) Lấn chiếm hành lang bảo vệ đường bộ;

    g) Vi phạm quy định về bảo đảm an toàn giao thông khi thi công trên đường bộ;

    h) Hành vi khác gây cản trở giao thông đường bộ."

    Việc người bị hại say rượu đâm vào xe (lỗi của người bị hại) được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự khi lượng hình. Ngoài ra, người có hành vi đỗ xe không đúng quy định phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người đã chết. Các bên có thể thương lượng việc bồi thường, nếu không thương lượng được thì Tòa án sẽ phán quyết. Việc chủ động bồi thường thiệt hại cũng được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự. Ngoài ra, việc ăn năn, hối cải và thành khẩn khai báo cũng là tình tiết có lợi cho ba bạn nếu bị khởi tố vụ án.

     

    Xe ô tô thì có phải là "đặt" không bạn nhỉ? Về vụ việc này, nếu bạn cho rằng người lái xe phạm vào điều 203 thì chỉ áp dụng được điểm h của khoảng 1 thôi.

    Về quan điểm của tôi, tôi cho rằng đây thuộc điều 202 của BLHS vì rõ ràng về quy định của luật giao thông đường bộ tại chương II quy định "quy tắc giao thông đường bộ" trong đó nêu về việc dừng, đỗ xe trên đường bộ. Ngoài ra, theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP, quy định... người điều khiển xe đậu đỗ tại vị trí có biển báo cấm đỗ xe là vi phạm. Phân tích thêm, trong trường hợp này, người điều khiển xe rõ ràng biết đường cấm đậu, đỗ mà vẫn đậu đỗ, rõ ràng lúc đó người này phải đang điều khiển xe thì mới đậu đỗ xe được, còn việc đậu xe xong thì chưa xảy ra tai nạn nhưng sau đó xảy ra tai nạn thì đã đủ yếu tố cấu thành tội phạm theo quy định tại khoản 2 Điều 202. Theo quy định tại điều 203, hành vi cản trở giao thông phải là có chủ ý thực hiện hành vi cản trở và dẫn đến hậu quả, chứ không thể nói là điều khiển xe đến đậu đỗ tại đó để cản trở giao thông được.

     
    Báo quản trị |  
  • #345126   18/09/2014

    tientrung808
    tientrung808

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất hữu ích, Thanks Anh ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #346273   23/09/2014

    tientrung808
    tientrung808

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    À, Anh ơi!, cho Em hỏi là, khi mà hai bên thỏa thuận xong, người nhà bị nạn không khiếu kiện ra pháp luật thì Ba của Em có bị khởi tố không?

     
    Báo quản trị |  
  • #349828   13/10/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    tientrung808 viết:

    À, Anh ơi!, cho Em hỏi là, khi mà hai bên thỏa thuận xong, người nhà bị nạn không khiếu kiện ra pháp luật thì Ba của Em có bị khởi tố không?

    Chào bạn! Bộ luật Tố tụng hình sự hiện hành có quy định các trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại, cụ thể:

    "Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại
     
    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.
     
    2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.
     
    Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.
     
    Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức."
     
    Như vậy chỉ những tội phạm quy định tại khoản 1 Điều 105 nêu trên thì khi người bị hại rút đơn tố giác thì vụ án mới được đình chỉ hoặc không khởi tố. Do vụ việc mà bạn nêu có thể bị truy tố theo Điều 203 nên việc người bị hại rút đơn tố giác thì vẫn bị khởi tố, điều tra, truy tố và xét xử theo quy định pháp luật hình sự. Việc rút đơn tố giác chỉ được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự mà thôi.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    tientrung808 (13/10/2014)
  • #349889   13/10/2014

    tientrung808
    tientrung808

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, Em xin cảm ơn Anh!

     
    Báo quản trị |  
  • #350186   15/10/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    Bạn  chú ý nhé: " Đặt trái phép chướng ngại vật gây cản trở giao thông đường bộ;" ở đây việc dừng đỗ xe của bạn chỉ cần gây cản trở giao thông gây ra thiệt hại thì đã phạm tội rồi nhé, không cần biết bạn có chủ ý hay không

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hipgov vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (15/10/2014)
  • #458806   26/06/2017

    huyenphi
    huyenphi

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào anh chị! Xe nhà em cũng đỗ sai và người đi xe máy đâm vào bị tai nạn chết, sau khi 2 gia đình đã thỏa  thuận xong, nhưng tới nay cơ quan công an vẫn không giải quyết cho nhà mình, mình đã đi lại rất nhiều lần không lấy được xe ra, đến nay đã được 1 tháng 11 ngày. anh chị có thể giúp em cách giải quyết được không ạ! Và trường hợp của em thì xe giam giữ bao nhiêu lâu là đúng quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #458841   26/06/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn
    Top 500
    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 23 lần


    Có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 202 Bộ Luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009. Tùy vào mức độ nguy hiểm, hậu quả xảy ra mà có thể bị truy cứu ở các khung hình phạt khác nhau. Nhưng trong trường hợp này, theo tôi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự ở khoản 1 bị bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-