DanLuat 2015

Đứng tên sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #454564 25/05/2017

    Hanni8

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đứng tên sổ đỏ

    Nhờ anh (chị) luật sư tư vấn hộ em ạ. Hồi trước bìa đất sổ đỏ nhà em do mẹ đứng tên, sau này làm lại đứng tên là bố mẹ em. Vậy bây giờ mẹ em muốn mỗi tên bà chủ bìa đất có được không ạ? Những thủ tục cần thiết là gì ạ. Em cảm ơn ạ.

     
    1800 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #455031   29/05/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 6992
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về tài sản chung của vợ chồng:
    Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng
    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
    Đối với trường hợp của bạn trước đây bìa đất sổ đỏ nhà bạn do mẹ đứng tên, sau này làm lại đứng tên là bố mẹ bạn. Như vậy, bố mẹ bạn đã nhập tài sản riêng vào tài sản chung của vợ chồng. Trong thời kỳ hôn nhân tài sản sở hữu sẽ đứng tên hai vợ chồng. Nhưng trong một số trường hợp như: tài sản đó dùng tiền của vọ hoặc chồng mua hoặc hai vợ chồng thỏa thuận tài sản đó đứng tên của một người trên giấy tờ thì cần làm văn bản thoả thuận hoặc tặng cho tài sản riêng nộp kèm vào hồ sơ khi đăng ký để tài sản đứng tên người đó. Vậy bây giờ mẹ bạn muốn mỗi tên bà là chủ bìa đất có thì bố mẹ bạn phải thỏa thuận và được nhất trí đồng ý để mẹ bạn đứng tên một mình trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó.
    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-