DanLuat 2015

Đúng sai khi ghi Hợp đồng mua bán

Chủ đề   RSS   
  • #74773 22/12/2010

    lovecat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đúng sai khi ghi Hợp đồng mua bán

    Cho em hỏi là nếu ghi giá thanh toán trong hợp đồng thì có được ghi là triệu đồng hay ngàn đồng hay không hay nhất thiết phải ghi là đồng?

    Nếu trong hợp đồng những căn cứ pháp lý mà ghi sai thì hợp đồng có giá trị về mặt pháp lý không?

    Xin trả lời nhanh giúp em, cám ơn nhiều.

     
    4182 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74830   23/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào chị!

    Về nguyên tắc, hợp đồng được lập ra bởi sự thỏa thuận của các bên, tuy nhiên nội dung của hợp đồng không được vi phạm điều cấm của pháp luật và trái với đạo đức xã hội.

    Điều 128. Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội

    Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu.

    Điều cấm của pháp luật là những quy định của pháp luật không cho phép chủ thể  thực hiện những hành vi nhất định.

    Đạo đức xã hội là những chuẩn mực ứng xử chung giữa người với người trong đời sống xã hội, được cộng đồng thừa nhận và tôn trọng.

    Vậy trong tình huống của bạn đưa ra, việc ghi số tiền như thế nào là tùy vào các bên thỏa thuận, nếu không ghi rõ ràng, nhờ đến sự can thiệp của Tòa án, thì Tòa án sẽ thực hiện công việc giải thích hợp đồng và ưu tiên cho bên yếu thế hơn.

    Còn trong phần nội dung hợp đồng thì bạn chỉ nêu các điều khoản, nó không được xem là căn cứ pháp lý, những điều khoản có trong hợp đồng sẽ được so sánh với những điều luật cụ thể để điều chỉnh khi có bên yêu cầu, lúc này mới gọi là căn cứ pháp lý.

    Nếu có gì khó khăn xin liên hệ nguyenhuylaw@gmai.com

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #75030   24/12/2010

    ctydatgia
    ctydatgia
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 9 lần


    Về mặt nguyên tắc: việc ghi như thế nào là quyền của bạn. Tuy nhiên để tránh xảy ra tranh chấp không đáng có bạn nên ghi cụ thể số tiền bằng số, đằng sau ghi VND hoặc đ. Sau đó ghi lại số tiền bằng chữ.

    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |