Đứng ra ký đối chếu công nợ cho công ty (chưa có ủy quyền) có bị liên quan gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #552476 23/07/2020

    chuthiminh

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đứng ra ký đối chếu công nợ cho công ty (chưa có ủy quyền) có bị liên quan gì không?

    Chào luật sư !
     
    Em có làm kế toán cho 1 công ty.
     
    Cho em hỏi công ty em có nợ công ty A 1 khoản tiền chưa trả.mà 2 công ty không ký kết hợp đồng với nhau.2 bên chỉ có 1 bản đối chiếu công nợ,trên biên bản đối chiếu công nợ em thay mặt công ty ký đối chiếu (em chưa có ủy quyền của công ty).nay công ty A muốn kiện công ty em, Em muốn hỏi về mặt pháp luật công ty em sẽ phải như thê nào, và em có liên quan gì không.
     
    Em nhờ luật sư giải đáp giúp em,
     
    Em cảm ơn ạ.
     
    488 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chuthiminh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552501   23/07/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1343)
    Số điểm: 7749
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 839 lần
    Lawyer

    Điều 466 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về nghĩa vụ trả nợ của bên vay

    “1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

    3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    4. Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác….”

    Theo thông tin bạn cung cấp, thì công ty bạn có nợ công ty A một khoản tiền chưa trả mà 2 công ty không ký kết hợp đồng với nhau và 2 bên chỉ có 1 bản đối chiếu công nợ. Tuy nhiên, hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng miệng, bởi vậy nếu Công ty A chứng minh được giữa công ty bạn có nợ công ty A một khoản tiền các biên bản chốt nợ thì Công ty A chỉ có thể gửi đơn khởi kiện đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi Công ty bạn có trụ sở cư trú để được giải quyết đòi lại tài sản.

    Trường hợp trên biên bản đối chiếu công nợ bạn có thay mặt công ty ký đối chiếu (dù chưa có ủy quyền của công ty), khi công ty A muốn kiện công ty bạn thì Công ty A phải chứng minh được giữa công ty bạn có nợ công ty A một khoản tiền. Khi yêu cầu trả tài sản của Công ty A được Tòa án chấp nhận thì Công ty bạn phải có nghĩa vụ trả tiền cho công ty A và bạn cũng không vấn đề gì trong việc này  vì trách nhiệm là là Công ty bạn chứ không phải của bạn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;