DanLuat 2015

Dùng Hồ Sơ giả khi vào công ty- Đóng BH theo HS đó

Chủ đề   RSS   
  • #439242 20/10/2016

    Dùng Hồ Sơ giả khi vào công ty- Đóng BH theo HS đó

    Dear cả nhà mình có 1 thắc mắc muốn hỏi cả nhà giải đáp giùm với ạ.

    Công ty mình có 1 Trường hợp ban đầu bạn này mượn hồ sơ của anh trai đi làm sau đó đóng bảo hiểm theo hồ sơ và thông tin của anh trai, sau này bạn đó kê khai lúc vào công ty làm hồ sơ giả để vào công ty, khi biết sự thật đơn vị mình đã làm thủ tục báo giảm quyển sổ đó, bây giờ bạn đó rút quyển sổ đó về và hỏi liệu đưa cho anh trai đóng tiếp vào sổ đó có được không? Nhưng mình cảm thấy nếu như vậy là làm giả giấy tờ. Nhưng bạn đó nói dù sao bạn đó đi làm cũng được 3 năm giờ mà chuyển nhượng quyển sổ đó sang cho anh trai được thì cũng tốt, mình không biết phải xử lý thế nào với TH này. Mong cả nhà giải đáp giúp với ạ

     
    1877 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttmaitexhong vì bài viết hữu ích
    trang_u (21/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439326   21/10/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Đây chính là một lỗ hổng của Bộ luật lao động hiện hành, hiện tại ngay cả tại các Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động (Nghị định 95/2013/NĐ-CP Nghị định 88/2015/NĐ-CP) và Bộ luật hình sự 1999 cũng không có quy định về vấn đề này.

    Do vậy mà trong đề xuất sửa đổi Bộ luật lao động 2017 sắp tới, có nội dung:

    7. Điều 19. Nghĩa vụ cung cấp thông tin trước khi giao kết hợp đồng lao động

    "Người lao động phải cung cấp thông tin trung thực, chính xác cho người sử dụng lao động…”

    Vì hiện nay có tình trạng người lao động lừa dối DN bằng việc cung cấp văn bằng, chứng chỉ giả mạo, nhưng pháp luật lao động lại chưa có quy định về việc xử lý đối với các trường hợp này.

    Một vài ý kiến trao đổi với bạn 

    Cập nhật bởi trang_u ngày 21/10/2016 11:56:46 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    ttmaitexhong (24/10/2016)
  • #439359   21/10/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào bạn,

    Công ty mình cũng rất nhiều trường hợp như vậy.

    Vì pháp luật chưa có chế tài và cơ quan bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Dương đồng ý cho chuyển nhượng " người thật" nên bên mình cũng không làm khó gì người lao động cả.

    Tuy nhiên, BHXH ở HCM thì không cho chuyển nhượng đâu, tùy quan điểm của từng tỉnh thôi.

    Bạn căn cứ vào tình hình như mình vừa nói hoặc như tư vấn của bạn trang_u để có cách xử lý hợp tình.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    ttmaitexhong (24/10/2016)
  • #439590   24/10/2016

    Mình cảm ơn 2 bạn rất nhiều

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-