Đúng hay sai? Và Đất hợp tác xã có phải là đất công?

Chủ đề   RSS   
  • #298105 19/11/2013

    tvthlu

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 951
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 43 lần


    Đúng hay sai? Và Đất hợp tác xã có phải là đất công?

    Qua thanh tra, đoàn thanh tra phát hiện hộ gia đình bà ông H tự san lấp diện tích đất trồng rau của Hợp tác xã nông nghiệp xã X (nay đã bỏ hoang) và làm nhà ở. Gia đình ông H bị Nhà nước thu hồi phần đất lấn chiếm và không được bồi thường đất, tài sản trên phần đất lấn chiếm đó theo Điều 38, Điều 43 luật đất đai 2003 có đúng không?

    Mình cũng không rõ lắm: đất hợp tác xã nông nghiệp có phải là đất công không ạ? 

    Mong mọi người giúp đỡ!

    Cám ơn!

     

     
    20498 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tvthlu vì bài viết hữu ích
    nguyenpholu (19/11/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298225   20/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


    Chào bạn.

    Theo luật HTX năm 2012 thì :

    Điều 4. Giải thích từ ngữ
    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
    4. Tài sản không chia là một bộ phận tài sản của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã không được chia cho thành viên, hợp tác xã thành viên khi chấm dứt tư cách thành viên, tư cách hợp tác xã thành viên hoặc khi hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã chấm dứt hoạt động.


    Điều 44. Huy động vốn và các khoản trợ cấp, hỗ trợ
    3. Việc quản lý các khoản trợ cấp, hỗ trợ của Nhà nước được thực hiện như sau:
    a) Khoản trợ cấp, hỗ trợ không hoàn lại của Nhà nước được tính vào tài sản không chia của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

    Trường hợp đất trên là do nhà nước hổ trợ, cấp đất không thu tiền sử dụng đất thì là tài sản không chia.

    Về xử lý tài sản không chia thì luật HTX năm 2012 giao cho CP hướng dẫn; Nhưng luật HTX năm 2003 thì quy định rỏ :

    Điều 36. Xử lý tài sản và vốn của hợp tác xã khi giải thể

    1. Khi giải thể, hợp tác xã không chia cho xã viên vốn và tài sản chung do Nhà nước trợ cấp mà chuyển giao cho chính quyền địa phương quản lý.

    Đối với vốn và tài sản chung của hợp tác xã được hình thành từ các nguồn vốn và công sức của xã viên, quà biếu, tặng của các tổ chức, cá nhân trong nước và ngoài nước thì do Đại hội xã viên quyết định. thì do Đại hội xã viên quyết định.

    Như vậy, nếu đất không phải "được hình thành từ các nguồn vốn và công sức của xã viên, quà biếu, tặng của các tổ chức, cá nhân trong nước và ngoài nước" thì là thuộc quản lý của chính quyền địa phương : đó là đất công.

    Trân trọng.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (27/11/2013) hungvi777@gmail.com (19/08/2018)
  • #299878   28/11/2013

    tvthlu
    tvthlu

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 951
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 43 lần


    Cám ơn chị ngocloan1990!

    Nhưng mình không hiểu rõ chị đưa ý này vào giải quyết có phù hợp không?

    "Nhưng luật HTX năm 2003 thì quy định rỏ :

    Điều 36. Xử lý tài sản và vốn của hợp tác xã khi giải thể

    1. Khi giải thể, hợp tác xã không chia cho xã viên vốn và tài sản chung do Nhà nước trợ cấp mà chuyển giao cho chính quyền địa phương quản lý.

    Đối với vốn và tài sản chung của hợp tác xã được hình thành từ các nguồn vốn và công sức của xã viên, quà biếu, tặng của các tổ chức, cá nhân trong nước và ngoài nước thì do Đại hội xã viên quyết định. thì do Đại hội xã viên quyết định."

    Cập nhật bởi tvthlu ngày 28/11/2013 09:16:33 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tvthlu vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (28/11/2013)
  • #299920   28/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


    tvthlu viết:

    Cám ơn chị ngocloan1990!

    Nhưng mình không hiểu rõ chị đưa ý này vào giải quyết có phù hợp không?

    "Nhưng luật HTX năm 2003 thì quy định rỏ :

    Điều 36. Xử lý tài sản và vốn của hợp tác xã khi giải thể

    1. Khi giải thể, hợp tác xã không chia cho xã viên vốn và tài sản chung do Nhà nước trợ cấp mà chuyển giao cho chính quyền địa phương quản lý.

    Đối với vốn và tài sản chung của hợp tác xã được hình thành từ các nguồn vốn và công sức của xã viên, quà biếu, tặng của các tổ chức, cá nhân trong nước và ngoài nước thì do Đại hội xã viên quyết định. thì do Đại hội xã viên quyết định."

    Luật HTX năm 2012 giao việc giải quyết tài sản không chia cho chính phủ hướng dẫn thực hiện; Do không tìm được hướng dẫn nên tôi đưa ra cách giải quyết trước đây để thấy "tinh thần" của hướng giải quyết là "chắc cũng vậy". Nếu cần phải giải quyết thì bạn tìm hướng dẫn mới về luật HTX đọc thêm. Mặt khác, các HTX nông nghiệp thường giải thể từ lâu khi luật HTX năm 2003 còn hiệu lực : đất chưa chia là đất công.

     
    Báo quản trị |  
  • #299986   28/11/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1349 lần
    Moderator

    tvthlu viết:

    Qua thanh tra, đoàn thanh tra phát hiện hộ gia đình bà ông H tự san lấp diện tích đất trồng rau của Hợp tác xã nông nghiệp xã X (nay đã bỏ hoang) và làm nhà ở. Gia đình ông H bị Nhà nước thu hồi phần đất lấn chiếm và không được bồi thường đất, tài sản trên phần đất lấn chiếm đó theo Điều 38, Điều 43 luật đất đai 2003 có đúng không?

    Mình cũng không rõ lắm: đất hợp tác xã nông nghiệp có phải là đất công không ạ? 

    Mong mọi người giúp đỡ!

    Cám ơn!

     

    Chào bạn, hiện nay trong luật đất đai 2003 không có khái niệm đất công. 

    Theo quy định của pháp luật thì mọi hành vi lấn chiếm đất, tự ý chuyển đổi mục đích trái quy hoạch, khi nhà nước thu hồi sẽ không được bồi thường là đúng theo quy định của pháp luật đất đai bạn ạ.

    Tôi có thể hiểu đoàn thanh tra đã xác định đất gia đình ông H xây dựng nhà là đất lấn chiếm (theo khoản 6 Điều 38 Luật đất đai). Họ căn cứ theo điểm c khoản 2 Điều 43 để không bồi thường về đất và tài sản cho gia đình ông H.

    Để xác định xem việc không bồi thường cho gia đình ông H có đúng không hay không cần căn cứ vào việc đất đó có bị bỏ hoang hay không? thời điểm bỏ hoang là bao giờ? khi tiến hành san lấp, xây nhà có bị cơ quan nào lập biên bản, xử lý hay không? thời gian sử dụng đất của gia đình ông H từ thời điểm nào, có xảy ra tranh chấp gì không?....

    Với những thông tin bạn đưa ra chưa thể khẳng định chắc chắn được việc không bồi thường là đúng hay sai.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #300091   30/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


    anhdv352 viết:

    Chào bạn, hiện nay trong luật đất đai 2003 không có khái niệm đất công. 

     

    Chào bạn.

    Theo luật đất đai 2003 :

    Điều 13. Phân loại đất

    Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

    1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất:

    a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa, đất đồng cỏ dùng vào chăn nuôi, đất trồng cây hàng năm khác; 

    b) Đất trồng cây lâu năm;

    c) Đất rừng sản xuất;

    d) Đất rừng phòng hộ;

    đ) Đất rừng đặc dụng;

    e) Đất nuôi trồng thuỷ sản;

    g) Đất làm muối;

    h) Đất nông nghiệp khác theo quy định của Chính phủ;

    2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất:

    a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

    b) Đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp;

    c) Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

    d) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất xây dựng khu công nghiệp; đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

    đ) Đất sử dụng vào mục đích công cộng gồm đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao phục vụ lợi ích công cộng; đất có di tích lịch sử - văn hoá, danh lam thắng cảnh; đất xây dựng các công trình công cộng khác theo quy định của Chính phủ;

    e) Đất do các cơ sở tôn giáo sử dụng;

    g) Đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ;

    h) Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    i) Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng;

    k) Đất phi nông nghiệp khác theo quy định của Chính phủ;

    3. Nhóm đất chưa sử dụng bao gồm các loại đất chưa xác định mục đích sử dụng.

    Như vậy thì các loại đất trên không có loại "đất công", sở dĩ như vậy vì tiêu chí dùng để phân loại đất là tiêu chí :Mục đích sử dụng đất. ("Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau: "

    Tuy nhiên trước nay tôi vẫn hiểu là có "đất công" vì : 

    1- Điều 5.  Sở hữu đất đai

    1. Đất đai thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu. 

    điều này chứng tỏ đất của toàn dân và do nhà nước quản lý (chưa giao cho cá nhân, tổ chức) thì là đất công.

    2-Nhiều bài viết của các luật sư đều nói đến đất công với hàm ý là đất sử dụng cho mục đích công cộng và do nhà nước quản lý : ví dụ 

    Cuonglawyer

    Cuonglawyer

    Top 10
    Male 
    Đại biểu DanLuat 
    Hà Nội, Việt Nam 
    Tham gia:07/06/2011 
    Tổng số bài viết (5011) 
    Số điểm: 30776 
    Cảm ơn:3 
    Được cảm ơn 1854 lần 
    Lawyer 

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/Images/user_offline.gif

     
     

    Re: Đất như thế nào thì được coi là đất công?

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời câu hỏi của bạn như sau:
    1. Đất công là đất dùng vào mục đích công cộng (dùng để làm đường xá, cầu cống, bệnh viện, trường học, công viên...) thuộc nhóm đất phi nông nghiệp được quy định tại điểm đ, khoản 2, Điều 13 Luật đất đai năm 2003.
     

     

     

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/dat-nhu-the-nao-thi-duoc-coi-la-dat-cong-55531.aspx

    Theo tôi nếu phân loại theo tiêu chí : quyền sở hửu thì có đất công và chỉ có một loại duy nhất.

    Trân trọng.

     

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 30/11/2013 02:10:53 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #328491   16/06/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Đất đai thuộc sở hữu toàn dân do nhà nước thống nhất quản lý, quản lý bằng pháp luật, ĐỊNH NGHĨA ĐẤT CÔNG là sai. Khổ nỗi hiện nay trong VBPL LĐĐ mới có xuất hiện thuật ngữ đất công.

     

     
    Báo quản trị |